THỦ TỤC NHẬP KHẨU VÀO THÀNH PHỐ

Chủ đề   RSS   
  • #286543 16/09/2013

    huyennam8984

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    THỦ TỤC NHẬP KHẨU VÀO THÀNH PHỐ

    Cháu xin chào Luật Sư chú Nguyễn ThạchThảo

    cháu có vấn đề về nhập khẩu vào thành phố Biên Hòa, Tỉnh Đồng Nai, rất mong sự quan tâm tư vấn giúp đỡ của chú và đoàn luật sư TPHCM. Vấn đề của cháu như sau:

    Gia đình cháu quê quán thường trú ở Hà Tĩnh nay đã mua nhà được 1 năm rưỡi ở Tam Phước, Biên Hòa, Đồng Nai, có giấy tờ sở hữu nhà đất, nhưng chưa có sổ đỏ. Nay vợ chồng cháu đã cắt khẩu ở Hà Tĩnh, muốn nhập khẩu vào địa chỉ nhà đã mua như trên. Như vậy vợ chồng cháu cần phải có những giấy tờ thủ tục như thế  nào? và làm ở đâu ? thời gian bao lâu. Để được nhập khẩu vào khu đất nhà mình đang ở hiện nay. Rất mong sư quan tâm tư vấn giúp đỡ của chú Nguyễn ThạchThảo và đoàn luật sư TPHCM. Gia đình cháu chân thành cảm ơn.

     
    23597 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #286630   17/09/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

    3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý doư

    Như vậy, trường hợp của bạn cần phải liên hệ Công an Quận, huyện nơi bạn có sở hữu căn nhà trên để tiến hành làm các thủ tục nhập hộ khẩu nhé.

    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    huyennam8984 (19/09/2013)
  • #287133   19/09/2013

    huyennam8984
    huyennam8984

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    THAY ĐỔI CHỦ HỘ TRONG HỘ KHẨU GIA ĐÌNH

    Cháu xin chào LS Chú Thạch Thảo. Cùng toàn thể đoàn LS TPHCM.

    Trước hết cho cháu gửi lời cảm ơn Chú vì Chú đã dành thời gian để tư vấn trả lời câu hỏi giúp cháu giải quyết 1 số vấn đề.

    Và bây giờ cháu củng còn một số câu hỏi nữa mong nhận được sự giúp đỡ tư vấn của Chú củng như Đoàn LS TPHCM.

    Khi cháu đã nhập khẩu vào Thành Phố, nhưng vợ cháu là chủ hộ, vậy sau này khi cần thiết thì cháu có thể đi làm thủ tục chuyển đổi thành cháu là chủ hộ thay vợ cháu được không. và thủ tục để thay đổi chủ hộ có khó khăn hay phức tạp không. rất mong nhận được sự tư vấn và giúp đỡ của Chú và Đoàn LS TPHCM. Gia đình cháu xin chân thành cảm ơn.

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com