Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thủ tục nhập khẩu cho vợ theo chồng

Chủ đề   RSS   
  • #195470 21/06/2012

    Thủ tục nhập khẩu cho vợ theo chồng

    Thưa luật sư,

    Tôi và vợ lấy nhau được gần 1 năm, hiện tại sắp có con nên tôi muốn nhập khẩu cho vợ từ Thanh Hóa về Hà nội.Tôi đã có hộ khẩu Hà nội, chủ hộ khẩu là bố tôi.  Hiện tại do nhà chật, 2 vợ chồng tôi đang thuê nhà ngoài để sống.

    Tôi cũng nghiên cứu luật cư trú và hỏi thủ tục trên CA Quận, hoàn thành đầy đủ hồ sơ nộp cho CA Quận và được hẹn 15 ngày sau trả kết quả (có xác nhận của bố tôi cho con dâu đăng ký thường trú).

    Nhưng hôm vừa rồi vấn đề: không hiểu sao đồng chí CA Phường về quản lý hộ khẩu lại biết và đến nhà tôi, nói với bố tôi là "Sao anh nhập hộ khẩu cho con dâu lại không qua em????" (tôi rất lấy làm lạ vì thủ tục nhập khẩu như tôi nghiên cứu là chỉ qua CA Quận), và rằng hiện tại tôi không sống ở cùng nhà với bố tôi nên việc nhập khẩu sẽ không được.

     Do lo không nhập được, bố mẹ tôi có nói là tôi nên gặp đồng chí đó, nói khó và nói là không biết luật nên "qua mặt"... rồi lobby để xử lý việc dễ dàng hơn.

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi, đồng chí CA Phường nói như vậy có đúng không, việc đó có cản trở đến việc nhập khẩu của vợ tôi hay không? Và tôi nên làm thế nào. 

    Xin cảm ơn luật sư.

     

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195477   21/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (1641)
    Số điểm: 11233
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 576 lần
    Lawyer

     

    Theo quy định tại Điều 20 luật cư trú năm 2006. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương
    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây: 
    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con; 
    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;
    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;
    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản. 
    Nếu bạn chưa tách khẩu ra khỏi hộ khẩu gia đình bố mẹ bạn thì việc nhập hộ khẩu của vợ bạn được tiến hành theo quy định tại điểm a, khoản 2 Điều 20 Luật cư trú năm 2006. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    giangum (21/06/2012) mrhuyhoang107 (11/07/2013)
  • #195485   21/06/2012

    Cám ơn luật sư, vậy có nghĩa là việc nhập khẩu cho vợ tôi là hoàn toàn có thể làm được theo đúng trình tự pháp luật chứ?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 30/06/2012 04:32:13 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #197182   28/06/2012

    Nhưng thưa luật sư, hiện tại vợ chồng tôi không ở cùng với bố tôi (nơi nhập hộ khẩu). Vậy theo luật vợ tôi có được nhập khẩu hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #197228   28/06/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (1641)
    Số điểm: 11233
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 576 lần
    Lawyer

    Bạn chưa tách khẩu với gia đình bạn, vì thế bạn có quyền nhập hộ khẩu cho vợ bạn theo hộ khẩu chung của gia đình bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #197334   28/06/2012

    Thưa luật sư, hôm nay tôi vừa lấy kết quả trên Quận về. Quận trả lời không đồng ý cho vợ tôi nhập khẩu vi lý do vợ tôi hiện tại không cư trú tại nơi đăng ký hộ khẩu.  Xử lý như vậy có đúng luật không? Thật là buồn :(, có cách nào giải quyết mong luật sư tư vấn giúp tôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #274725   11/07/2013

    mrhuyhoang107
    mrhuyhoang107

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư

    tôi đã cưới vợ cách đây được một năm,bây giờ chúng tôi chuẩn bị sinh đứa con đầu tiên,nhưng tôi vẫn chưa nhập khẩu cho vợ mình bởi vì bố mẹ vợ tôi không đồng ý cắt khẩu cho vợ tôi.Vậy xin luật sư giải đáp giúp tôi xem Bố mẹ vợ tôi làm như vậy có đúng không,và nếu như không có hộ khẩu của vợ tôi thì tôi có được quyền đi khai giấy khai sinh cho con tôi không.Và trong trường hợp bố mẹ tôi kiên quyết không cắt khẩu của vợ tôi thì tôi phải làm như thế nào.

    kính mong luật sư giải đáp giúp tôi

    xin cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869