DanLuat 2015

Thủ tục mua đất dịch vụ

Chủ đề   RSS   
  • #319213 18/04/2014

    ttp3782

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục mua đất dịch vụ

    Thưa LS !

    Tôi đang muốn mua đất dịch vụ ở phường Yên Nghĩa Quận Ha Đông để ở nhưng đất dv vẫn chưa có sổ đỏ. Tôi muốn biết là giấy tờ gồm: QĐ của Quận đó cho ông(bà) A là chủ lô đất, biên bản bàn giao đất (có xác nhận của phường), diện tích 50m2(có số ô số thửa) và giấy nộp tiền xây dựng hạ tầng dv. như vậy nếu tôi tiến hàng mua bán thì HĐ ủy quyền có giá trị như thế nào và tôi cần yêu cầu bên bán những giấy tờ nào thì mới không lo xảy ra tranh chấp, kiện cáo?

    KÍnh mong LS trả lời và hướng dẫn cho tôi, tôi xin cảm ơn!

     
    14942 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #319513   19/04/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7219)
    Số điểm: 44729
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2684 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
            - "Đất dịch vụ" mà bạn nói là đất kinh doanh phi nông nghiệp, không phải là đất ở. Theo quy định của pháp luật thì loại đất này không được sử dụng vào mục đích để ở.
           - Theo quy định pháp luật hiện hành thì việc chuyển nhượng đất bắt buộc phải có giấy chứng nhận thì mới thực hiện được thủ tục chuyển nhượng. Bạn có thể tham khảo thêm quy định tại Điều 106 Luật đất đai 2003 để biết thêm về điều kiện chuyển nhượng.

           - Nếu thửa đất chưa có giấy chứng nhận mà hai bên vẫn tiến hành giao dịch thì chỉ có cách là lập hợp đồng đặt cọc và ủy quyền làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận và quản lý, sử dụng đất. Sau khi có giấy chứng nhận thì mới thực hiện thủ tục chuyển nhượng theo quy định pháp luật.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #319586   20/04/2014

    datnguyen0210
    datnguyen0210

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    theo như nội dung bài viết trên thì tôi xin hỏi luật sư là có làm được uỷ quyền và cả làm thủ tục thừa kế được không ạh

     
    Báo quản trị |  
  • #320457   24/04/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (538)
    Số điểm: 3470
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 141 lần


    Cho đến thời điểm hiện tại, Văn phòng chúng tôi đã nhận được rất nhiều thắc mắc cũng như quan tâm của khách hàng liên quan tới thủ tục mua, bán đất dịch vụ đặc biệt các khu vực phường Dương Nội, La Khê, Yên Nghĩa của Hà Đông và Văn phòng chung tôi cũng thực hiện tư vấn và tiến hành các thủ tục, hướng dẫn thực hiện giao dịch nhằm bảo đảm quyền và nghĩa vụ của bên mua cho rất nhiều khách hàng nhưng toàn bộ đất dịch vụ tại các khu vực nêu trên đều chưa có Sổ đỏ hay Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Do vậy, khi tiến hành mua bán, giao tiền với số tài sản lớn sẽ không tránh khỏi tâm lý sợ rủi ro của khách hàng.

    Luật quy định đất đai phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới được phép thực hiện chuyển nhượng theo quy định. Đối với đất dịch vụ thì Sổ đỏ ở thời điểm hiện tại là không thể nên khi giao dịch khách hàng cần phải thận trọng với các loại hợp đồng/văn bản và nội dung của hợp đồng/văn bản.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #416186   20/02/2016

    tuyenquynhanhtuan
    tuyenquynhanhtuan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi đất dịch vụ lô gép có làm được hợp đồng ủy quyền định đoạt cho người mua không ạ.cần những giấy tờ gì khi mua để an toàn cho bên mua ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #417884   09/03/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4732)
    Số điểm: 27927
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1742 lần
    Lawyer

    Chào tuyenquynhanhtuan!

    Luật sư Dương Văn Mai, Công ty luật Bách Dương, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Hiện tại đối với loại đất dịch vụ- đất được cấp cho các hộ gia đình, cá nhân bị thu hồi đất nông nghiệp chủ yếu là các bên lập hợp đồng ủy quyền để quản lý, sử dụng cũng như thực hiện các thủ tục hành chính liên quan tới thửa đất tại các cơ quan chức năng.

    Việc ủy quyền định đoạt chưa thể thực hiện được vì những lý do liên quan tới hồ sơ giấy tờ của thửa đất, đại đa số đất dịch vụ được bàn giao tại các địa phương đến nay đều chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên việc ủy quyền định đoạt vẫn đang bị bỏ trống.

    Việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho các ô đất dịch vụ đến nay cũng không có quy định bắt buộc về thời hạn cấp giấy. Đất dịch vụ này không giống đất trúng đấu giá bạn nhé.

    Bên cạnh đó với tính chất của đất dịch vụ là đất giao cho hộ gia đình cá nhân có đất nông nghiệp bị thu hồi nên khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho các lô đất đó thì cơ quan chức năng cũng chỉ cấp cho người có tên trong quyết định giao đất. Tức là người đủ điều kiện được cấp đất dịch vụ sẽ là người đứng tên trên giấy chứng nhận cho dù người này đã chuyển nhượng cho người mua.

    Để có thể có được giao dịch đảm bảo an toàn cho mình thì bạn cũng cần tìm hiểu thêm nhiều thông tin về thửa đất, về người chuyển nhượng thửa đất... nếu thấy không yên tâm, không an toàn thì không nên thực hiện giao dịch.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của luật sư cho trường hợp của bạn. Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 19006281

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-