DanLuat 2015

Thủ tục mua bán nhà tái định cư

Chủ đề   RSS   
  • #19304 09/06/2009

    chomeo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục mua bán nhà tái định cư

    Vừa qua, tôi có mua một căn hộ thuộc khu tái định cư. Hiện tại tôi mới chỉ làm hợp đồng mua bán viết tay giữa 2 bên và có quyết định giao nhà (nhà chưa có sổ đỏ hay giấy hồng gì).

    Xin hỏi có thể hướng dẫn cho tôi phải làm những thủ tục gì, ở đâu để đảm bảo tính pháp lý cho tôi và tôi có thể chủ động thực hiện các công việc khác như bán nhà hoặc chuyển quyền sở hữu...

    Rất mong tư vấn giúp.
    Xin chân thành cám ơn.
     
    9693 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #19305   16/06/2008

    Mai_Y_Nguyen
    Mai_Y_Nguyen
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2007
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 4781
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 83 lần


    Mời bạn xem tại link này hoàn cảnh gần giống

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/forums/?ct=TVQD&id=946

     
    ( Thật là khó quá đi! )

     
    Báo quản trị |  
  • #19306   16/06/2008

    rongcon83
    rongcon83
    Top 200
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (260)
    Số điểm: 1347
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở:

    Theo quy định tại khoản 4 điều 16 Nghị định 90/2006/NĐ-CP thì chủ đầu tư dự án phát triển nhà ở thương mại phải làm thủ tục để cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và bàn giao các giấy tờ có liên quan đến nhà ở cho bên mua trong thời gian tối đa là 30 ngày, kể từ ngày bàn giao nhà ở, trừ trường hợp có thoả thuận khác. Vì vậy, chị có thể yêu cầu bên bán làm thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho chị.

    Hoặc

    Chị nộp hồ sơ tại cơ quan quản lý nhà ở cấp huyện (phòng tài nguyên và môi trường) để xin cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Hồ sơ gốm có:

    - Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở;
    - Hợp đồng mua bán nhà ở (k cần phải công chứng vì bên bán là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở);
    - Bản sao một trong các giấy tờ: giấy phép xây dựng; quyết định phê duyệt dự án phát triển nhà ở; Giấy chứng nhận đầu tư  (do bên bán cung cấp cho chị)
    - Sơ đồ nhà ở, đất ở.

    Trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền phải cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho chủ sở hữu nhà ở.

    Chủ sở hữu nhà ở nhận Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở tại cơ quan tiếp nhận hồ sơ, trường hợp người khác nhận thay thì phải có giấy uỷ quyền của chủ sở hữu nhà ở có chứng nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã.

    Khi nhận Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, chủ sở hữu nhà ở phải nộp giấy tờ gốc của bản sao trong hồ sơ đề nghị cấp giấy chứng nhận.

    (Điều 15, 16, điểm b khoản 3 Điều 93 Luật nhà ở)

     
    Báo quản trị |  
  • #19307   16/06/2008

    chomeo
    chomeo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn Mai_Y_Nguyen  và rongcon83,

    Mình đã xem link bạn gửi. Vấn đề đúng như những gì mình đang lo lắng, đó là tính pháp lý của việc mua bán này. Nhưng link đó chưa đưa ra được hướng giải quyết gì.

    May mắn là mình mua trực tiếp với người được giao nhà (không phải bên thứ 3). Mình mua nhà từ tháng 5/2007 nhưng đến bây giờ họ vẫn chưa có giấy tờ sở hữu gì, ngoài hợp đồng mua bán viết tay và giấy giao nhà thôi.

    Mình có nghe nói là làm giấy ủy quyền gì đó nhưng khi mình đi hỏi công chứng thì họ bảo không làm được. Vậy các bạn cho mình biết thêm thông tin cụ thể hay về giấy ủy quyền gì đó thì làm tại đâu và nội dung gồm những gì.

    Cám ơn nhiều.
     
    Báo quản trị |  
  • #19308   09/06/2009

    phungnga417
    phungnga417

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về mua bán nền tái định cư chưa có sổ đỏ

    Mình thắc mắc không biết có cách nào để phòng trường hợp sau này người bán lật kèo, hoặc tranh chấp khi sổ đỏ được cấp không?
     
    Báo quản trị |  
  • #19309   09/06/2009

    quoctranllc
    quoctranllc
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2009
    Tổng số bài viết (575)
    Số điểm: 3215
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 174 lần


    Đây là vấn đề về soạn thảo hợp đồng. Bạn nên nói cụ thể hơn, chi tiết hơn.

    Luật sư Trần Đình Bảo Quốc

    (Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh)

    DĐ: 098 3600737

    ____________________________________________

    CÔNG TY LUẬT TNHH TRẦN QUỐC - QUOC TRAN PLLC

    Head Office:

    464 Lạc Long Quân

    Phường 5, Quận 11

    TP. Hồ Chí Minh

    Tel: (+84 8) 3975 1734

    Fax: (+84 8) 3975 5681

    E-mail: quoctranpllc@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-