Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thủ tục làm giấy khai sinh cho con cần những gì

Chủ đề   RSS   
  • #8018 16/04/2009

    h0anganh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục làm giấy khai sinh cho con cần những gì


    Hộ khẩu của tôi ở TPHCM  hiện tai tôi đã ra Hà Nội được thời gian và đãbị cắt khẩu trong thành phố HCM .Bố cháu có hộ khẩu ở phường trung phụng khâm thiên.

    Do hộ khẩu tôi không rõ ràng nên mang giấy tờ gồm :

    -Giấy chứng sinh

    -Giấy kết hôn

    -Chứng minh thư nhân dân

    -Hộ khẩu của bố cháu

    Ra phường trung phụng để làm thì người ta không đồng y' bắt phải làm theo me. trong khi giờ hộ khẩu tôi chưa rõ ràng.

    Vậy giờ phải làm thế nào????
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #8019   16/04/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 150
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1508
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Hộ tịch

    Chào bạn.

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 8 và Khoản 1 Điều 13 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP, thì việc đăng ký khai sinh cho trẻ em phải được thực hiện tại Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Uỷ ban nhân dân cấp xã), nơi người mẹ đăng ký thường trú; trường hợp người mẹ không có nơi đăng ký thường trú, thì việc đăng ký khai sinh cho trẻ em được thực hiện tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi người mẹ đăng ký tạm trú.

    Trường hợp người mẹ có nơi đăng ký thường trú, nhưng thực tế đang sinh sống, làm việc ổn định tại nơi đăng ký tạm trú, thì Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi người mẹ đăng ký tạm trú cũng có thẩm quyền thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em (Ví dụ: Bạn đăng ký thường trú tại TP. HCM, nhưng làm việc ổn định và sinh con tại nơi đăng ký tạm trú là phường Trung Phụng, Khâm Thiên, Hà Nội, thì Uỷ ban nhân dân phường Trung Phụng cũng có thẩm quyền thực hiện việc đăng ký khai sinh cho con của bạn).

    Trong trường hợp này, Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh có trách nhiệm thông báo cho Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi người mẹ đăng ký thường trú để biết. Cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh phải ghi rõ “Đăng ký khai sinh theo nơi tạm trú của người mẹ”.

    Lưu ý, nếu bạn không có hộ khẩu nhưng có đăng ký tạm trú thì vẫn được đăng ký khai sinh ở phường nơi gia đình đang sống – Theo Thông tư số 01/2008/TT-BTP ngày 02/06/2008 của Bộ Tư Pháp Hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch.

    Một số ý trao đổi cùng bạn.

    Ls. Dang Thanh Liem

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư: