Thủ tục làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên cho con?

Chủ đề   RSS   
  • #268401 11/06/2013

    phanvanmanpc

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên cho con?

    Xin chào các LS và thành viên của diễn đàn.

    Tôi có một câu hỏi như sau xin đc tư vấn:

    Bà A đươc UBND ra quyết định cấp đất năm 1986.Bà A không làm giấy chứng nhận QSD đất.

    Bà A có 2 người con:  +1 trai ( mất năm 1970 ):  có 1 đứa con trai + vợ có chồng khác khi con còn nhỏ

                                            +1 gái

                                           +Chồng mất thời ngụy

    Năm 1990 bà A mất. Đến năm 1996 thị con gái và cháu nội đúng ra bán mảnh đất trên cho ông B, có giấy viết tay ko có công chứng và tờ quyết định cấp đất. Và từ đó đến nay ông B sống trên mảnh đất một cách ổn định. Hiện tại ông B muốn làm Sổ đỏ có dc ko, các giấy tờ cần có là gì?

    Nếu hiện tại ông B muốn làm giấy chứng nhận QSD đất đúng tên cho con của ông B thì phải làm những gì?

    Chân thành cảm ơn.

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 11/06/2013 09:52:54 CH Cập nhật bởi phanvanmanpc ngày 11/06/2013 10:43:11 SA sửa tiêu đề Cập nhật bởi phanvanmanpc ngày 11/06/2013 10:41:47 SA Cập nhật bởi phanvanmanpc ngày 11/06/2013 10:22:34 SA
     
    6826 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268585   11/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1976 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp trên tôi xin trao đổi với bạn như sau:

    Hiện tại để sang tên cho con đứng tên QSDĐ này, thì trước tiên ông B phải được cấp GCN QSDĐ, sau đó, ông B mới có thể làm thủ tục sang tên cho con thông qua việc chuyển nhượng/tặng cho QSDĐ cho con.

    Trước hết ông B cần làm thủ tục cấp GCN QSDĐ mang tên mình, thủ tục như sau:

    - Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận;

    - Một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật Đất đai (nếu có);

    - Các giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản trên đất (nếu có);

    - Sổ hộ khẩu gia đình, Giấy chứng nhận kết hôn/Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân;

    - Bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai theo quy định của pháp luật (nếu có).

    Sau khi làm xong thủ tục và được cấp GCN QSDĐ mang tên ông B, ông B và A ra Văn phòng công chứng làm hợp đồng chuyển nhượng/tặng cho quyền sử dụng đất, hồ sơ kèm theo là:

    - Giấy chứng nhận QSDĐ;

    - Bản sao sổ hộ khẩu, Giấy chứng minh nhân dân, Giấy đăng ký kết hôn/Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân;

    - Những giấy tờ, khác theo yêu cầu cụ thể của Văn phòng công chứng.

    Sau khi hợp đồng chuyển nhượng/tặng cho quyền sử dụng đất được công chứng theo quy định của pháp luật, tiếp đó, kèm theo hợp đồng này gồm:

     Giấy chứng nhận QSDĐ, giấy tờ chứng minh nghĩa vụ tài chính (phí, thuế) và những giấy tờ nêu trên nộp tại Bộ phận 1 của của UBND cấp xã để được xem xét giải quyết theo thẩm quyền. Tại bước này, cán bộ địa chính yêu cầu bổ sung hoàn thiện thủ tục gì thêm đối với từng trường hợp thì người đăng ký chấp hành.

    Trên đây là những bước cơ bản để con ông B có được quyền sử dụng đất mang tên mình. Tuy nhiên, thực tế lúc triển khai cụ thể thủ tục xin chuyển quyền và cấp giấy còn nhiều vấn đề khác, bạn tham khảo thêm.

    Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    phanvanmanpc (12/06/2013) phantantai2012 (13/06/2013)
  • #268725   12/06/2013

    phanvanmanpc
    phanvanmanpc

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    mong bạn nói cụ thể hơn về trường hợp của mình, nói như trên quá chung chung.

    Vấn đề chính ở đây là cách nào để ra sổ đỏ cho ông B. thank

    Cập nhật bởi phanvanmanpc ngày 12/06/2013 01:39:46 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #268816   12/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88510
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1976 lần


    Chào bạn!

    Ở bài viết trên đã cung cấp các bước thực hiện tương đối cụ thể. Bạn có thể đọc kỹ lại nhé.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    phanvanmanpc (13/06/2013)
  • #268853   13/06/2013

    phantantai2012
    phantantai2012
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2013
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1177
    Cảm ơn: 108
    Được cảm ơn 110 lần


    Chào bạn phanvanmanpc !

    Bạn Khacduy25 đã trả lời đầy đủ và chính xác cho bạn. Tuy nhiên do bạn chưa thật hiểu và có yêu cầu giải thích thêm nên tôi cố gắng trình bày cho rỏ hơn :

    Bà A được cấp đất năm 1986 nên đất là của bà A. Bà A chết năm 1990 nên tài sản là đất trên trở thành di sản, 2 người con ruột là người được thừa kế.

    Riêng người con trai đã chết trườc bà A nên cháu nội là người thay thế nhận thừa kế (gọi là thừa kế thế vị), vợ của người con trai (con dâu) không được thừa kế tài sản của bà A.

    Việc giấy chuyễn nhượng có chử ký của Con gái và cháu nội (thay con trai) ký giấy là đã đủ người thừa kế ký nên đã hợp lệ.

    Theo luật đất đai năm 2003 thì việc chuyễn nhượng đất sau ngày 1/7/2003 BẮT BUỘC phải có công chứng (của phòng công chứng) hoặc chứng thực (của UBND địa phương). Muốn được công chứng, chứng thực thì phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hợp lệ.

    Vì vậy, bạn Khacduy25 đã nói là ông B phải làm giấy chứng nhận trước, sau đó mới được phép chuyễn cho con hoặc cho người khác. Trừ trường hợp : Ông B đã tặng cho con thửa đất trên bằng giấy tay trước 1/7/2003 thì làm giấy CN cho con luôn .

    ông B cần phải có hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận theo quy định (xin tại UBND quận, huyện) và thêm giấy tờ : Quyết định cấp đất cho bà A; Khai sinh của 2 người con; khai sinh của cháu nội; chứng tử của bà A và của người con trai.

    Trân trọng !

     

     

    Cập nhật bởi phantantai2012 ngày 13/06/2013 02:38:17 SA Cập nhật bởi phantantai2012 ngày 13/06/2013 02:35:13 SA

    HỌC , HỌC NỮA , HỌC MÃI, HỘC .......MÁU !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn phantantai2012 vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (14/06/2013) phanvanmanpc (13/06/2013)
  • #268967   13/06/2013

    phanvanmanpc
    phanvanmanpc

    Male
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    do mình nhầm ở danh sách hàng thừa kế thế vị. Chân thành cảm ơn bạn!!!!

     
    Báo quản trị |