Thủ tục Gửi thỏa ước lao động tập thể cấp doanh nghiệp đến Sở bị bãi bỏ?

Chủ đề   RSS   
  • #570086 06/04/2021

    Thủ tục Gửi thỏa ước lao động tập thể cấp doanh nghiệp đến Sở bị bãi bỏ?

    Ngày 17/3/2021, Bộ LĐTBXH ban hành Quyết định số 338/QĐ-LĐTBXH. Theo đó, thủ tục Gửi thỏa ước lao động tập thể cấp doanh nghiệp đến Sở bị bãi bỏ.

    Tuy nhiên, Điều 77 Bộ luật Lao động 2019 quy định: "Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày thỏa ước lao động tập thể được ký kết, người sử dụng lao động tham gia thỏa ước phải gửi 01 bản thỏa ước lao động tập thể đến cơ quan chuyên môn về lao động thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi đặt trụ sở chính.".

    Vậy thì Thỏa ước lao động tập thể cấp doanh nghiệp có cần gửi đến Sở LĐTBXH nữa hay không? Nếu không gửi thì có vi phạm Bộ luật Lao động không?

     
    499 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Legalassociates vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận