DanLuat 2015

Thủ tục đăng ký BHXH lần đầu

Chủ đề   RSS   
  • #277337 24/07/2013

    haitrangminhlinh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục đăng ký BHXH lần đầu

    Chào luật sư,

    Công ty em thành lập từ tháng 6/2012. Em đang là Giám đốc, đại diện hợp pháp của công ty. Tuy nhiên em vẫn đang làm việc cho công ty nước ngoài và không hề nhận lương từ công ty của em. Việc đóng BHXH và thuế TNCN đều do công ty nước ngoài đóng cho em. Kể từ ngày thành lập công ty TNHH, công ty em chỉ có 2 nhân viên chính và chưa được kê khai BHXH. Nay em muốn đóng BHXH cho họ thì phải làm những thủ tục gì ah? Em là Giám đốc đại diện nhưng chưa hề nhận lương của công ty thì có phải kê khai BHXH không (em đã có sổ BHXH ở công ty liên doanh với nước ngoài rồi và bây giờ vẫn đang đóng BHXH ở đây).

    Em cảm ơn ah.

     
    3980 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277468   24/07/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6833)
    Số điểm: 76163
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3705 lần


    Chào bạn!

    Thông tin chưa cụ thể nên tôi trao đổi chung chung thế này, và xem bạn như là đối tượng lao động:

    Điều 17. Đăng ký tham gia đối với đơn vị tham gia lần đầu, đơn vị di chuyển từ địa bàn tỉnh, thành phố khác đến

    1. Thành phần hồ sơ:

    1.1. Đơn vị:

    1.1. Bản sao Quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép hoạt động.

    1.1.2. Hai (02) bản danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (mẫu D02-TS).

    1.1.3. Đối với đơn vị đăng ký đóng hằng quý hoặc 6 tháng một lần: văn bản đăng ký phương thức đóng của đơn vị (mẫu D01-TS), kèm theo:

    a) Phương án sản xuất, kinh doanh của đơn vị;

    b) Phương thức trả lương cho người lao động.

    1.2. Người lao động: Tờ khai tham gia BHXH, BHYT (mẫu A01-TS), kèm theo 02 ảnh màu cỡ 3 x 4 cm (01 ảnh dán trên tờ khai tham gia BHXH, BHYT; 01 ảnh lưu cùng hồ sơ tham gia để xây dựng cơ sở dữ liệu).

    Đối với người đã hưởng BHXH một lần nhưng chưa hưởng BHTN: thêm giấy xác nhận thời gian đóng BHTN chưa hưởng BHTN do cơ quan BHXH nơi giải quyết BHXH một lần cấp.

    Đối với người được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn (người có công …): thêm bản sao giấy tờ liên quan (kèm theo bản chính) để chứng minh.

    2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

    Trích từ quyết định 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011. Bạn xem thêm các quy định của QĐ này để biết rõ hơn.

    Riêng trường hợp của bạn, đã tham gia BHXH bên Cty khác nên chỉ thông báo cho BHXH nơi công ty bạn có trụ sở biết, không phải đóng BHXH nữa. Căn cứ pháp lý: NĐ 44/2013/NĐ-Cp:

    Điều 4. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm y tế bắt buộc của người sử dụng lao động và người lao động

    1. Trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp của người sử dụng lao động và người lao động:

    a) Người lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động mà người lao động và người sử dụng lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật.

    Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại có trách nhiệm chi trả cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động khoản tiền tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động theo quy định của pháp luật.

    Chúc bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #277779   26/07/2013

    haitrangminhlinh
    haitrangminhlinh

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư đã tư vấn.

    Em xin hỏi cụ thể như trường hợp công ty em thành lập từ tháng 6/2012 cho đến nay vẫn chưa đóng BHXH cho nhân viên. Công ty em (công ty có số vốn đầu tư là 1ty 8) thuộc địa bàn Quận Cầu Giấy thì sẽ phải đóng bảo hiểm ở quận Cầu Giấy hay TP hà nội ah? Tính đến thời điểm này công ty có phải đóng truy thu BHXH không ah?

    Như em đã trình bày ở trên, em hiện đang làm ở cong ty nước ngoài và chỉ đứng tên trên danh nghĩa cho công ty mà em thành lập và không hề có thu nhập từ công ty TNHH thì em có phải đóng thuế TNCN hay không?

    Em cảm ơn ah.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-