Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

THỦ TỤC CỦA VIỆC TẠM NHẬP TÁI XUẤT NHƯ THẾ NÀO?

Chủ đề   RSS   
  • #200280 11/07/2012

    ktthien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    THỦ TỤC CỦA VIỆC TẠM NHẬP TÁI XUẤT NHƯ THẾ NÀO?

    Chảo Luật sư!

    Luật sư cho em hỏi là: công ty em có đơn hàng lắp đặt địa chỉ lắp đặt tại  Campuchia. Nhưng sản phẩm này em phải nhập từ Thái Lan về mới lắp đặt được cho khách hàng. Vậy em cần phải làm những thủ tục gì để lắp đặt được công trình này ạh.

    Công ty em muốn làm theo hình thức ' Tạm nhập tái xuất" thì phải làm nhưng thủ tục nào ạh?(Nếu theo con đường nhập từ Thái lan về Việt Nam sau đó lại từ Việt Nam qua Campuchia thì phải chịu thuế và phí rất nhiều. Vậy em nhờ Luật sư tư vấn dùm em). Em xin chân thành cảm ơn.

    Cập nhật bởi ktthien ngày 11/07/2012 11:30:33 SA
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #200557   12/07/2012

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 3144
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 78 lần


    Chào Ktthien! 

    Về thắc mắc của bạn, tôi trả lời cho bạn như sau: 

     

    Thủ tục hải quan đối với hàng hoá kinh doanh tạm nhập – tái xuất thực hiện theo quy định đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu  thương mại. Ngoài ra do tính đặc thù của loại hình này, một số nội dung được hướng dẫn thêm như sau:

    1. Địa điểm làm thủ tục hải quan

    - Hàng hoá kinh doanh tạm nhập-tái xuất chỉ được làm thủ tục hải quan tại cửa khẩu.

    - Hàng hoá khi tái xuất được làm thủ tục hải quan tại cửa khẩu nhập hoặc cửa khẩu tái xuất.

     

    2. Quản lý hàng tạm nhập-tái xuất

    - Khi làm thủ tục tái xuất, ngoài những chứng từ như đối với hàng hoá xuất khẩu thương mại, người khai hải quan phải nộp một bản sao và xuất trình bản chính tờ khai hàng tạm nhập.

    -Hàng hoá tạm nhập có thể được chia thành nhiều lô hàng để tái xuất. Khi tái xuất, doanh nghiệp phải tái xuất một lần hết lượng hàng khai trên một tờ khai tái xuất.

    - Hàng hóa tạm nhập phải chịu sự giám sát của cơ quan hải quan

     

    -Hàng hoá tái xuất đã hoàn thành thủ tục hải quan phải được xuất khẩu qua cửa khẩu trong thời hạn tám giờ làm việc kể từ khi hàng đến cửa khẩu xuất; 

    - Việc gia hạn thời hạn tạm nhập tái xuất đối với hàng hóa tạm nhập tái xuất quy định tại khoản 2, Điều 12 Nghị định số 12/2006/NĐ-CP ngày 23/01/2006 của Chính phủ được thực hiện như sau:

    +Thời hạn ghi trong giấy phép tạm nhập tái xuất của Bộ Công thương là thời hạn để thương nhân làm thủ tục hải quan cho lô hàng tạm nhập vào Việt Nam.

    + Trường hợp hàng hoá kinh doanh tạm nhập tái xuất đã hoàn thành thủ tục tạm nhập vào Việt Nam được lưu lại tại Việt Nam theo thời hạn quy định. Nếu thương nhân cần kéo dài thời hạn lưu lại tại Việt Nam thì có văn bản đề nghị gửi Chi cục Hải quan cửa khẩu nơi làm thủ tục tạm nhập hàng hóa, lãnh đạo Chi cục Hải quan xem xét, chấp nhận thời gian gia hạn theo quy định, ký, đóng dấu Chi cục trên văn bản đề nghị của thương nhân và trả lại thưong nhân để làm thủ tục tái xuất hàng hóa; lưu hồ sơ hải quan 01 bản sao; không yêu cầu thương nhân phải xin phép bổ sung của Bộ Công thương.

    3. Thanh khoản tờ khai tạm nhập

    a) Chi cục Hải quan làm thủ tục tạm nhập hàng hoá chịu trách nhiệm thanh khoản tờ khai tạm nhập.

    b) Hồ sơ thanh khoản thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 119 194/2010/TT-BTC">Thông194/2010/TT-BTC

    c)Thời hạn nộp hồ sơ thanh khoản thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 132 194/2010/TT-BTC">Thông194/2010/TT-BTC

    d) Trường hợp hàng hoá tạm nhập nhưng không tái xuất hết, doanh nghiệp đề nghị được chuyển tiêu thụ nội địa thì phải có văn bản gửi cơ quan hải quan. Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục tạm nhập hàng giải quyết thủ tục nhập khẩu và thanh khoản tờ khai tạm nhập, không đăng ký tờ khai mới, doanh nghiệp chỉ khai và nộp thuế nhập khẩu, tiêu thụ đặc biệt, giá trị gia tăng (nếu có) theo quy định. Thời hạn nộp thuế, phạt chậm nộp thuế thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 18 Thông tư 194/2010/TT-BTC.

    Hàng hoá tạm nhập chuyển tiêu thụ nội địa phải tuân thủ chính sách thuế, chính sách quản lý nhập khẩu như hàng hoá nhập khẩu theo loại hình nhập kinh doanh.

    Trân trọng!

     

     

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành

    Công ty Luật TNHH Mai Phong

    Địa chỉ : Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội

    Website: www.kienthucphapluat.vn;

    Email:luatsumaiphong@gmail.com hoặc Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    ktthien (13/07/2012)
  • #200757   13/07/2012

    ktthien
    ktthien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thuế của hình thức Tạm nhập tái xuất như thế nào??

    Chào Luật sư!

    Luật sư cho em hỏi. Khi nhập hàng theo hình thức " Tạm nhập tái xuất" thì  công ty đóng thuế nhập khẩu và được hoàn nhập thuế lại khi mình tái xuất hàng phải không ạh?

    Em xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi ktthien ngày 13/07/2012 03:51:19 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #200861   14/07/2012

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (173)
    Số điểm: 3144
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 78 lần


    Chào Ktthien! 

    Đúng rồi bạn à. Bạn tham khảo thêm  Thông tư số 79/2009/TT-BTC ngày 20 tháng 4 năm 2009 của Bộ tài chính quy định tại Điều 112.

    Trân trọng

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành

    Công ty Luật TNHH Mai Phong

    Địa chỉ : Số nhà 202, Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, Hà Nội

    Website: www.kienthucphapluat.vn;

    Email:luatsumaiphong@gmail.com hoặc Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhlu vì bài viết hữu ích
    ktthien (14/07/2012)