Thủ tục chuyển nhượng vốn góp công ty Cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #191244 04/06/2012

    Lephuong2012

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục chuyển nhượng vốn góp công ty Cổ phần

    Xin hỏi Luật Sư!
    Công ty bên em thành lập năm 2010, thay đổi lần 1 năm 2011. Nay Chủ tịch và các thành viên (2/4 thành viên sáng lập công ty) muốn chuyển nhượng vốn cho người ngoài công ty. Việc này đã được sự đồng thuận của tất cả các thành viên sáng lập công ty. Trong đó có 1 cổ đông muốn chuyển nhượng số cổ phần của mình cho thành viên còn lại trong số những cổ đang sáng lập ban đầu. Nhưng trong quy định thì Công ty thành lập dưới 3 năm, khi chuyển nhượng không được chuyển nhượng cho cổ đông sáng lập trong Công ty có phải không ạ?

    Thủ tục chuyển nhượng vốn góp, ngoài Quyết định và Biên bản họp cổ đông còn cần thêm giấy tờ nào khác không ạ?
    Mong sớm nhận được phản hồi từ Luật Sư!
    Em xin chân thành cảm ơn Luật Sư!
     
    29393 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #191274   04/06/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1026 lần
    Lawyer

    Quyết định, biên bản, thông báo và các chứng từ về việc nhận chuyển nhượng vốn

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    VyDinh (29/10/2012)
  • #191588   05/06/2012

    huongluat2012
    huongluat2012

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2012
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 353
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    chào bạn
    1. trước hết, về việc bạn nêu ra quy định "Công ty thành lập dưới 3 năm, khi chuyển nhượng không được chuyển nhượng cho cổ đông sáng lập trong Công ty" hoàn toàn không có cơ sở. Luật Doanh nghiệp và các văn bản hướng dẫn Luật doanh nghiệp trong vấn đề đăng ký kinh doanh chỉ quy định:

    "Trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, cổ đông sáng lập có quyền tự do chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho cổ đông sáng lập khác, nhưng chỉ được chuyển nhượng cổ phần phổ thông của mình cho người không phải là cổ đông sáng lập nếu được sự chấp thuận của Đại hội đồng cổ đông. Trong trường hợp này, cổ đông dự định chuyển nhượng cổ phần không có quyền biểu quyết về việc chuyển nhượng các cổ phần đó và người nhận chuyển nhượng đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty.

    Sau thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, các hạn chế đối với cổ phần phổ thông của cổ đông sáng lập đều được bãi bỏ" (khoản 5 Điều 84 Luật Doanh Nghiệp năm 2005)
    như vậy, các cổ đông sáng lập công ty bạn hoàn toàn có thể chuyển nhượng cổ phần.
    2. Về thủ tục chuyển nhượng vốn góp bạn cần phải chuẩn bị những giấy tờ sau:
    -    Quyết định, biên bản họp của đại hội đồng cổ đông và thông báo thay đổi  nội dung đăng ký kinh doanh của công ty thay đổi.
    -     Hợp đồng chuyển nhượng và biên bản thanh lý hợp đồng chuyển nhượng giữa bên chuyển nhượng cổ phần và bên nhận chuyển nhượng
    -    Văn bản pháp lý xác thực tư cách pháp lý của:
    +   Đối với cổ đông nhận chuyển nhượng là cá nhân: Bản sao hợp lệ của một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân: Giấy chứng minh nhân dân, hộ chiếu hoặc giấy tờ chứng thực cá nhân hợp pháp khác còn hiệu lực (Điều 24 Nghị định 43/2010/NĐ-CP ngày 15/04/2010 của Chính phủ).
    +   Đối với cổ đông nhận chuyển nhượng là tổ chức: Bản sao hợp lệ Quyết định thành lập, Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ tương đương khác.
     thân ái!
    Huongluat2012@gmail.com
    Chuyên viên tư vấn pháp luật doanh nghiệp công ty Luật Minh Dương
    SĐT: 0973 931 164


     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn huongluat2012 vì bài viết hữu ích
    VyDinh (29/10/2012) luatgiaphong (30/08/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977