HỌP MẶT OFFLINE DÂN LUẬT MIỀN NAM NGÀY 20/12/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi
  • Bản án online

Thủ tục chuyển đổi công ty TNHH 2 Thành viên thành một thành viên.

Chủ đề   RSS   
  • #57999 16/08/2010

    lamanhnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục chuyển đổi công ty TNHH 2 Thành viên thành một thành viên.

    Kính chào luật sư,

    Cty tôi có 2 thành viên, hiện tại 1 thành viên muốn chuyển nhượng vốn cho thành viên còn lại, và cty chuyển đổi từ 2 thành viên sang 1 thành viên. Thủ tục và hồ sơ xin chuyển đổi như thế nào? Có thể giữ nguyên tên cty cũ được không?

    Xin cảm ơn quý luật sư rất nhiều.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 26/09/2010 11:20:56 AM

    lamanhnguyen

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58021   16/08/2010

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (5569)
    Số điểm: 30749
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1411 lần
    Lawyer

    Chào bạn Việc chuyển nhượng vốn như vậy làm cho công ty từ công ty TNHH 2 thành viên thành công ty TNHH 1 thành viên Việc thay đổi loại hình doanh nghiệp như vậy đương nhiên phải đăng ký lại tại Sở KHĐT. Vây bạn nên liên hệ tại phòng đăng ký kinh doanh thuộc sở KHĐT nơi công ty bạn đónh trụ sở để được hướng dẫn thử tục đăng ký chi tiết Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 16/47 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 0913.623.699 - 08.66702573

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

     
    Báo quản trị |  
  • #58197   18/08/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 50
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (758)
    Số điểm: 10933
    Cảm ơn: 331
    Được cảm ơn 581 lần
    Moderator

    Chào bạn,
    Với câu hỏi của bạn thì mình có thể gợi ý cho bạn 2 vấn đề sau đây:
    Thứ nhất, bạn có thể tham khảo thêm điều 20 của Nghị định 139/2007/NĐ - CP về hướng dẫn thi hành một số điều của Luật doanh nghiệp để hiểu rõ hơn về trình tự, thủ tục thực hiện việc chuyển đổi.
    "Điều 20. Chuyển đổi công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên

    1. Công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có thể chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên bằng cách:

    a) Một cổ đông hoặc thành viên nhận chuyển nhượng toàn bộ cổ phần, phần vốn góp tương ứng của tất cả các cổ đông, thành viên còn lại; hoặc

    b) Một cổ đông hoặc thành viên là pháp nhân nhận góp vốn đầu tư bằng toàn bộ cổ phần hoặc phần vốn góp của tất cả các cổ đông, thành viên còn lại; hoặc

    c) Một người không phải là thành viên hoặc cổ đông nhận chuyển nhượng hoặc nhận góp vốn đầu tư bằng toàn bộ số cổ phần hoặc phần vốn góp của tất cả cổ đông hoặc thành viên của công ty.

    2. Hồ sơ chuyển đổi bao gồm:

    a) Giấy đề nghị chuyển đổi;

    b) Điều lệ công ty chuyển đổi;

    c) Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần hoặc phần vốn góp, hoặc thỏa thuận về việc nhận góp vốn đầu tư bằng cổ phần hoặc phần vốn góp.

    3. Trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày một cổ đông hoặc một thành viên nhận chuyển nhượng quy định tại điểm a, hoặc nhận góp vốn đầu tư quy định tại điểm b, hoặc một người khác nhận chuyển nhượng hoặc nhận góp vốn đầu tư quy định tại điểm c khoản 1 Điều này, công ty gửi hoặc nộp hồ sơ chuyển đổi tại cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp đã đăng ký hoặc cơ quan nhà nước quản lý đầu tư có thẩm quyền đã cấp Giấy chứng nhận đầu tư.

    Trong thời hạn 5 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ chuyển đổi, cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc cơ quan nhà nước quản lý đầu tư có thẩm quyền cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đầu tư; đồng thời, thu hồi lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, hoặc Giấy chứng nhận đầu tư đã cấp đổi với công ty được chuyển đổi.

    4. Công ty chuyển đổi kế thừa toàn bộ các quyền và lợi ích hợp pháp, chịu trách nhiệm về các khoản nợ, gồm cả nợ thuế, hợp đồng lao động và các nghĩa vụ khác của công ty được chuyển đổi.

    5. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đầu tư quy định tại khoản 3 Điều này, cơ quan đăng ký kinh doanh hoặc cơ quan nhà nước quản lý đầu tư có thẩm quyền phải thông báo cho các cơ quan nhà nước liên quan theo quy định tại khoản 1 Điều 27 của Luật Doanh nghiệp; đồng thời xóa tên công ty được chuyển đổi trong sổ đăng ký kinh doanh."

    Thứ hai, về vấn đề tên doanh nghiệp. Khi bạn chuyển đổi loại hình doanh nghiệp tức là bạn phải đổi tên doanh nghiệp vì trong tên doanh nghiệp có bao gồmn 2 phần, một phần là tên loại hình doanh nghiệp, một phần là tên riêng. Về mặt pháp lý, thì bạn vẫn có thể giữ lại phần tên riêng mà không bị coi là vi phạm pháp luật.   mặc dù pháp luật quy định việc xóa tên trong sổ đăng ký kinh doanh, nghĩa là doanh nghiệp trước đó chấm dứt sự tồn tại. Tuy nhiên, vì nó đã bị xóa tên trong sổ đăng ký kinh doanh cho nên bạn có thể chọn ngay cái tên đó để đặt cho doanh nghiệp mới mà không bị coi là trùng hay nhầm lẫn với tên doanh nghiệp đã đăng ký trước đó.
    Chúc bạn thành công hơn trong công việc!

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #58893   27/08/2010

    bich.nguyen0914157916
    bich.nguyen0914157916

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2010
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    - Bạn lập thủ tục gồm : Giấy đề nghị chuyển đổi, dự thảo điều lệ công ty TNHH Một Thành Viên, Hợp đồng chuyển nhượng phần vốn góp và Quyết định chuyển đổi gửi tới Sở KH Đầu Tư nơi đặt trụ sở chính. Bạn có thể giữ nguyên tên công ty nếu tên không bị trùng với tên của các doanh nghiệp khác. Nếu cần tư vấn kỹ hơn bạn có thể alo cho mình 0914157916 mình sẽ tư vấn giúp bạn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bich.nguyen0914157916 vì bài viết hữu ích
    buitao88 (28/07/2014)
  • #59950   08/09/2010

    lamanhnguyen
    lamanhnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần



    Câu trả lời của chị Vân rất hữu ích cho mình, xin cảm ơn chị thật nhiều.
    Chúc chị sức khỏe và thành công.
    Thân ái!

    lamanhnguyen

     
    Báo quản trị |  
  • #60612   13/09/2010

    lamanhnguyen
    lamanhnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xây dưng cơ cấu tổ chức quản lí công ty TNHH 1 thành viên.

             Tôi có điều chưa rõ về cơ cấu tổ chức quản lý cty TNHH 1 thành viên do cá nhân làm chủ. Tôi có thể vừa làm chủ sở hữu kiêm Giám đốc công ty mà không phải bổ nhiệm Chủ tịch công ty được không? Hoặc tôi làm Chủ tịch công ty kiêm Giám đốc được không?

        Ngoài ra, công ty tôi khi chuyển đổi sang 1 thành viên (giữ nguyên tên cũ) thì có phải làm lại mẫu dấu không? Và các báo cáo nộp bên cơ quan thuế từ khi chuyển đổi vẫn như cũ nhưng với tên công ty mới, hay phải quyết toán công ty cũ (TNHH 2 thành viên) và làm hồ sơ ban đầu cho công ty mới (TNHH 1 thành viên).

        Rất mong được sự hướng dẫn tận tình của luật sư và các anh chị.
        Xin cảm ơn.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 30/09/2010 10:37:28 AM Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 16/09/2010 10:48:46 AM

    lamanhnguyen

     
    Báo quản trị |  
  • #62056   24/09/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 50
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (758)
    Số điểm: 10933
    Cảm ơn: 331
    Được cảm ơn 581 lần
    Moderator

    Chào bạn,
    Luật doanh nghiệp 2005 quy định đối với chủ sở hữu công ty TNHH MTV, Chủ tịch công ty (chủ sở hữu) có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc.
    Khi bạn chuyển sang loại hình công ty mới, bạn đương nhiên phải thay đổi con dấu chứ.
    Đối với vấn đề báo cáo quyết toán, mình vẫn chưa rõ lắm. Nhưng theo mình nghĩ, hình thức và nội dung của báo cáo phải thay đổi một chút cho phù hợp với nội dung của công ty mới.
    Thân chào bạn!

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #313403   11/03/2014

    Các bác cho em hỏi Cty em là công ty tnhh gồm 3 thành viên (ông A, B, C)góp vốn nay chuyển thành công ty tnhh chỉ có 1 thành viên(ông B, C đã chuyển số vốn góp cho ông A). Tên công ty, địa chỉ, mã số thuế, giám đốc(ông A) vẫn giữ nguyên thì có phải khóa sổ kế toán không hay vẫn giữ nguyên.Nếu phải khóa sổ mà chưa khóa thì làm thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #354193   04/11/2014

    thao_sk
    thao_sk

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Chào luật sư,

    Công ty TNHH 2 thành viên gồm ( thành viên A và thành viên B) muốn chuyển sang cty TNHH MTV ( thành viên C) thì thủ tục gồm những gì ?

    Công ty TNHH 2 TV có phải quyết toán sổ sách không ?

    Công ty 2 TV, Thành viên A và thành viên B có nộp các khoản thuế không ? và tỷ lệ là bao nhiêu ?

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #354225   04/11/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 3122
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 240 lần


    thao_sk viết:

    Xin Chào luật sư,

    Công ty TNHH 2 thành viên gồm ( thành viên A và thành viên B) muốn chuyển sang cty TNHH MTV ( thành viên C) thì thủ tục gồm những gì ?

    Công ty TNHH 2 TV có phải quyết toán sổ sách không ?

    Công ty 2 TV, Thành viên A và thành viên B có nộp các khoản thuế không ? và tỷ lệ là bao nhiêu ?

     

    Chào anh,

    Trường hợp này là 2 thành viên của Công ty (A và B) chuyển nhượng toàn bộ phần vốn góp của họ cho C. Do đó, thủ tục chuyển đổi loại hình bao gồm: 

    1- Giấy đề nghị đăng ký doanh nghiệp do người đại diện theo pháp luật ký 
    2- Điều lệ công ty chuyển đổi 
    3- Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân hoặc pháp nhân còn hiệu lực của chủ sở hữu, người đại diện theo ủy quyền và người đại diện theo pháp luật:
    4- 2 hợp đồng chuyển nhượng phần vốn góp trong công ty;
    5- Quyết định bằng văn bản về việc chuyển đổi loại hình doanh nghiệp của Hội đồng thành viên (do Chủ tịch hội đồng thành viên ký) ;
    6- Bản sao biên bản họp về việc chuyển đổi loại hình doanh nghiệp của Hội đồng thành viên (có chữ ký của các thành viên dự họp) 
    7- Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và Giấy chứng nhận đăng ký thuế hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế
    Về quyết toán sổ sách:
    Luật không yêu cầu phải quyết toán sổ sách, công ty TNHH MTV mới kế thừa các quyền và nghĩa vụ của công ty cũ. Nên để xác định giá chuyển nhượng hoặc xác định các khoản nợ... thì bên mua có quyền yêu cầu công ty quyết toán sổ sách.
    Về nghĩa vụ thuế TNCN: Theo Điều 11 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì thuế suất áp dụng là 20%. Anh tham khảo quy định tại điều này để hiểu rõ hơn.
     
    Regards,
    Văn Hiếu

     

     

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902 617 357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |