Thủ tục cấp giấy chứng nhận nhà ở gắn liền với đất

Chủ đề   RSS   
  • #515299 14/03/2019

    ansotinhyeu

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Thủ tục cấp giấy chứng nhận nhà ở gắn liền với đất

    Dạ chào luật sư!

    Em ở đà nẵng( tạm trú 5 năm)  vợ chồng em mua đất cách đây 4 năm lúc đó chỉ là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. vừa rồi vc em làm nhà cấp 4 với diện tích 60m2. vây luật sư cho em hỏi có những thủ tục nào để làm hộ khẩu với ạ? em nghe nói là phải làm giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà gắn liền với đất ở thì mới làm được hộ khẩu. và phải đóng các khoản phí nào ạ? có phải đóng phí xây dựng không? tổng chi phí khoảng tầm bao nhiêu ạ?

    Em cảm ơn! mong phản hồi sớm từ luật sư ạ.

     
    1462 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ansotinhyeu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530344   04/10/2019

    Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời

    Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn đang muốn đăng ký thường trú tại thành phố Đà Nẵng. Luật Cư trú năm 2006 (sửa đổi, bổ sung năm 2013) quy định:

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    Đà Nẵng là thành phố trực thuộc trung ương. Như vậy, căn cứ vào quy định trên, đối với trường hợp của bạn khi đăng ký hộ khẩu thường trú tại thành phố Đà Nẵng thì bạn phải đáp ứng các điều kiện:

    • Có chỗ ở hợp pháp;
    • Có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã hoặc có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào quận.

    Để đăng ký thường trú, bạn nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an cấp huyện nơi đăng ký thường trú.

    Hồ sơ đăng ký thường trú theo quy định tại Điều 21 Luật Cư trú bao gồm:

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    - Giấy chuyển hộ khẩu;

    - Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp.

    - Tài liệu chứng minh thời gian tạm trú.

    Giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký thướng trú được quy định tại khoản 1 Điều 6 Nghị định 31/2014/NĐ-CP. Theo đó, một trong các giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp là giấy tờ về quyền sử dụng đất ở theo quy định của pháp luật về đất đai (đã có nhà ở trên đất đó). Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã tạm trú 5 năm và đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và đã xây nhà trên đó nên bạn đủ điều kiện để đăng ký thường trú.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatducan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/10/2019)