DanLuat 2015

Thời hạn sử dụng đất, hạn mức giao đất

Chủ đề   RSS   
  • #20047 06/10/2008

    binhbd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2008
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Thời hạn sử dụng đất, hạn mức giao đất

    Các anh chị cho em hỏi thế nào là đất 50 năm? Điều gì xảy ra sau 50 năm sử dụng ?
    Em cảm ơn nhiều.
    Cập nhật bởi navelvu ngày 07/05/2010 02:13:33 PM
     
    17512 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #20048   06/10/2008

    phongdatdai
    phongdatdai
    Top 200
    Chồi

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:16/07/2008
    Tổng số bài viết (260)
    Số điểm: 1230
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nội dung câu hỏi chưa rõ!

    Nếu có thời gian, đề nghị bạn cung cấp thêm nội dung câu hỏi.
     
    Báo quản trị |  
  • #20049   06/10/2008

    binhbd
    binhbd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2008
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Nhà nước cho thuê đất 50 năm, sử dụng vào mục đích phát triển làng nghề anh à.
     
    Báo quản trị |  
  • #20050   06/10/2008

    phankimyen
    phankimyen

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2008
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Căn cứ Điều 67 Luật đất đai và Điều 34 nghị định 181 thì:
        Người sử dụng đất được tiếp tục cho thuê đất khi hết thời hạn sử dụng đất.
        Trước thời điểm kết thúc thời hạn sử dụng đất sáu (06) tháng. Người sử dụng đất được Nhà nước tiếp tục cho thuê đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng đất, chấp hành đúng pháp luật về đất đai trong quá trình sử dụng đất và việc sử dụng đất đó phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt. Người sử dụng đất làm đơn gửi cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho thuê đất để xem xét giải quyết.

    Thân chào!
     
    Báo quản trị |  
  • #49902   29/04/2010

    hoamai1
    hoamai1

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hạn mức đất ở

    Kính chào các luật sư.

    xin được hỏi các luật sư một vấn đề liên quan đến hạn mức đất ở.

    Tôi có thửa đất có nguồn gốc do cha ông để lại từ trước giải phóng, diện tích 1500 mét vuông.Tôi đã làm nhà ở và trồng vườn ổn định từ năm 1976. Đến năm 1983 tôi có đăng ký sử dụng đất đai theo chỉ thị 299/ttg tại UBNDXã. Năm 2006 gia đình tôi được cấp sổ đỏ (cấp đại trà cho các hộ gia đình nào chưa có sổ đỏ). Trong sổ có ghi hạn mức đất ở là 300 mét vuông theo quy định hạn mức đất ở được giao ở địa phương, còn lại là đất nông nghiệp.

    Vừa rồi, khi đọc nghị định 181/2004/CP , tôi thấy ở khoản 2 điều 45 có quy đinh: " Trường hợp đất ở có vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư được sử dụng trước ngày 18 tháng 12 năm 1980 mà trong hồ sơ địa chính hoặc các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai có ghi nhận rõ ranh giới thửa đất ở (hoặc thổ cư) thì toàn bộ diện tích đất đó được xác định là đất ở theo quy định tại khoản 2 Điều 87 của Luật Đất đai; trường hợp ranh giới thửa đất chưa được xác định trong hồ sơ địa chính hoặc trên các giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai thì diện tích đất ở được xác định không quá năm (05) lần hạn mức diện tích giao đất ở của tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định tại khoản 2 Điều 83 và khoản 5 Điều 84 của Luật Đất đai nhưng tổng diện tích không vượt quá diện tích đất mà hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng; phần diện tích đất còn lại sau khi đã xác định thửa đất ở thì được xác định theo hiện trạng sử dụng đất."

     Xin được hỏi trường hợp của tôi hạn mức đất ở ghi trong sổ đỏ như vậy có sai không? hiện nay do con cái đông, rất cần thêm đất ở đẻ làm nhà riêng , vậy có thể xin điều chỉnh lại hạn mức đất ở , áp dụng  khoản 2, điều 45 của nghị định 181 có được không ạ ?( Tức là tăng lên 5 lần hạn mức đất ở quy định tại địa phương tôi). Thủ tục như thế nào ạ? Mong quý Luật sư tư vấn giúp.

     Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #49903   26/04/2010

    andela
    andela
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2009
    Tổng số bài viết (102)
    Số điểm: 600
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin chào bạn, nếu bạn muốn tăng diện tích đất ở bạn nên xem quy hoạch tại địa phương khu đất đó là đất gì, nếu đất đó là đất ở thì bạn làm đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất, tiền chuyển mục đích sử dụng đất do cục thuế xem xét trên bảng giá đất hằng năm.
    Chúc bạn thành công
     
    Báo quản trị |  
  • #49904   29/04/2010

    hoamai1
    hoamai1

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hạn mức đất ở

    Cảm ơn bạn đã trả lời! theo ý tôi muốn hỏi là đối với trường hợp như tôi đã trình bày trên thì có áp dụng khoản 2 điều 45 nghị định 181 để đề nghị cơ quan chức năng điều chỉnh lại hạn mức đất ở được không, tất nhiên thửa đất trên tôi đang sử dụng là phù hợp với quy hoạch, là đất ở nông thôn ổn định từ trước đến nay. Mong các bạn tư vấn giúp. Cảm ơn các bạn!
     
    Báo quản trị |  
  • #68352   13/11/2010

    hoahoctro14484
    hoahoctro14484

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Đất 50 năm, giao đất định cư????

    Các luật sư cho em hỏi: Nhà em vỡ hoang đất làm trang trại từ những năm 1990, hiện đang sử dụng theo diện đất thầu 50 năm. hiện nay nhà nước có chính sách cắm đất thổ cư trong khu vực. Vậy em xin hỏi, đất nhà em có bị lấy ra không? nếu lấy ra thì đền bù như thế nào?
      Nhà em rất đông anh em, nên muốn chia cho mỗi người một mảnh để xây nhà. nhưng vừa rồi, khi xây móng thì xã họ không cho xây, họ nói, đất đó đang nằm trong diện cắm thổ cư, nên không xây được, vậy có đúng không ạ???
      hiện nay 3 khẩu nhà em hiện ở nơi khác, liệu chuyển về lại thì có nằm trong diện được chia đất thổ cư? và đất thổ cư đó được chia như thế nào a??

    Mong các Luật sư giải thích giùm em, Em mù tịt mấy khoản này, mà gia đình em đang lo quá!
    E Cám ơn các luật sư nhiều ạ!
    Cập nhật bởi hoahoctro14484 ngày 13/11/2010 08:47:01 PM
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-