DanLuat 2015

Thời hạn giải quyết thủ tục bổ sung ngành nghề trên giấy chứng nhận đầu tư

Chủ đề   RSS   
  • #87681 11/03/2011

    nguyenan159

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Thời hạn giải quyết thủ tục bổ sung ngành nghề trên giấy chứng nhận đầu tư

    Xin chào các bạn!

    Hiện tôi đang thực hiện thủ tục đăng ký bổ sung ngành "Dịch vụ đại lý lữ hành và điều hành tour du lịch" (ghi đúng theo phân ngành trong Biểu cam kết dịch vụ WTO) trên giấy Chứng nhận đầu tư. Công ty tôi là một công ty liên doanh, tỷ lệ vốn góp là 50-50.

    Vào ngày 31/12/2010 tôi có đến Sở Kế Hoạch - Đầu Tư TpHCM nộp hồ sơ xin bổ sung ngành nghề kinh doanh trên Giấy Chứng Nhận Đầu Tư. Theo Giấy tiếp nhận hồ sơ thì đến ngày 22/02/2011 sẽ có kết quả trả lời (vì đây là hồ sơ cần xin ý kiến của Bộ Văn Hóa - Thể Thao - Du lịch).

    Ngày 06/01/2011 Sở Kế Hoạch - Đầu Tư TpHCM có công văn gởi Bộ Văn Hóa - Thể Thao - Du Lịch để xin ý kiến từ Bộ này về trường hợp của Công ty tôi. Tuyên nhiên theo đúng hẹn trên Giấy tiếp nhận hồ sơ (22/02/2011) tôi đến Sở Kế Hoạch - Đầu Tư thì được trả lời là đang chờ ý kiến của Bộ.

    Và đến nay tức ngày 11/03/2011 tôi đến Sở Kế Hoạch - Đầu Tư thì vẫn nhận được câu trả lời đó. Như vậy các Luật sư có thể cho tôi biết thời hạn sử lý bộ hồ của tôi theo luật định là trong bao lâu được không? Các bạn có thể hướng dẫn cho tôi cách nào để khắc phục các khó khăn trên được không?

    Xin chân thành cám ơn.

     
    3336 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #87761   11/03/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1479 lần


    Chào bạn,

        Tôi xin trao đổi với bạn như sau:

        Nếu ngành nghề cty bạn xin bổ sung có quy định trong Biểu cam kết dịch vụ WTO tức là ngành nghề có điều kiện. Do vậy dự án của bạn khi xin đề nghị điều chỉnh sẽ thuộc diện Dự án đầu tư thuộc diện thẩm tra điều chỉnh.

        Theo đó, căn cứ điểm c) và đ) khoản 2 Điều 52 Nghị định 108/2006/NĐ-CP SKHĐT phải giải quyết trong thời hạn 30 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Đồng thời, SKHĐT cần thiết sẽ phải lấy ý kiến của Bộ chủ quản (ở đây không quy định thời hạn trả lời của Bộ chủ quản).

        Tuy nhiên quay ngược lại khoản 3 Điều 49 Nghị định 108/2006/NĐ-CP về quy trình thẩm tra dự án đầu tư thuộc diện thẩm tra cấp GCNĐT thì thời hạn Bộ chủ quản có ý kiến thẩm tra bằng văn bản lá 15 ngày làm việc.

        Túm lại, tổng thời gian hẹn tối đa 45 ngày làm việc là hợp lý. #00b050;">Vấn đề ở đây là do Bộ chủ quản chậm trả lời thôi. Đây là vấn đề thủ tục hành chính.

        Qua phân tích trên, bạn muốn khắc phục thì cần phải:

        1. Tác động lên Bộ chủ quản để cho ý kiến sớm; hoặc

        2. Gửi công văn khiếu nại lên SKHĐT để họ đốc thúc Bộ chủ quản dùm; hoặc

        3. Xin số điện thoại của người thụ lý hồ sơ để ngồi ở cty hỏi thăm vụ việc mà không cần phải đến trụ sở SKHĐT, mất thời gian. Cách này giúp bạn rèn luyện tính kiên nhẫn và chịu đựng, hy vọng bạn sẽ có GCNĐTĐC trong năm nay. Chúc bạn thành công.



    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #87779   11/03/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (708)
    Số điểm: 13611
    Cảm ơn: 604
    Được cảm ơn 532 lần


    Gửi nguyenan159,

    Theo như mình được biết thì ngành nghề bạn cần bổ sung đòi hỏi phải có vốn pháp định. Do dó công ty bạn phải ký khoảng 250 tỷ.
    Thời gian cấp Giấy chứng nhận đầu tư mới cho công ty bạn là khoảng 60 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đầy đủ hồ sơ. Trường hợp bạn nêu trên và mình được biết thì Sở có cc cho Công ty bạn biết về công văn hỏi Bộ VHTTDL phải không bạn? Vậy bạn nên đến Bộ VHTTDL hỏi về công văn phúc đáp công văn số..... này: Bộ VHTTDL đã phúc đáp chưa? có chấp nhận cho công ty bạn bổ sung ngành nghề này không? nếu có thì có kèm theo điều kiện gì không?

    Chúc bạn thành công!

    Thân ái,
    D.T.L

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-