Thời hạn để nộp đơn giám đốc thẩm?

Chủ đề   RSS   
  • #539194 23/02/2020

    Ngocpham212

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thời hạn để nộp đơn giám đốc thẩm?

    Xin chào, xin cho tôi được hỏi về vấn đề thời gian để tôi nộp đơn xin giám đốc thẩm là bao nhiêu ngày?

    Ngày 12/02/2020 tòa án nhân dân thành phố xét xử tôi 1 năm tù. Tôi muốn làm đơn xin giám đốc thẩm. Vậy kể từ ngày 12/02 sau khi bị tòa tuyên án thì tôi có thời gian là bao nhiêu ngày để nộp đơn giám đốc thẩm ạ?

    Và thời gian tối đa bao nhiêu ngày thì tòa mới gửi bản án cho tôi. Có phải khi làm văn bản giám đốc thẩm thì cần phải kèm theo bản án của tòa án phúc thẩm vừa xét xử không ạ? Tôi sợ tòa gửi bản án về cho tôi trễ thì làm sao để nộp đơn được? Rất mong các luật sư trả lời câu hỏi giúp tôi,xin cảm ơn rất nhiều!

     
    3320 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ngocpham212 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539244   24/02/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10365)
    Số điểm: 57262
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4357 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Các vấn đê bạn hỏi luật sư tư vấn như sau:

    - Theo quy định tại Điều 262 Bộ luật tố tụng hinh sự thi trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày tuyên án, tòa án cấp sơ thẩm phải gởi bản án cho bị cáo.

    - Theo quy định tại điều 333 Bộ luật tố tụng hình sự thì thời hạn kháng cáo là 15 ngày kề từ ngày tuyên án.

    Như vậy, nếu ngày tuyên án 12/2/2020 là sơ thẩm thì thời chậm nhất là đến ngày 22/2/2020 bạn sẽ nhận được bản án  và chấm nhất là ngày 27/2/2020 bạn phản kháng cáo (nếu có).

    Nếu  ngày 12/2/2020 là tuyên án phúc thẩm thì cũng trong thời gian 10 ngày kể từ ngày tuyên án, tòa án cấp phúc thẩm sẽ gởi bản án cho bạn và theo quy định tại khoản 2 điều 379 Bộ luật tố tụng hình sự thì bạn có quyên gởi xin kháng nghị giám đốc thẩm theo hướng có lợi cho mình bất cứ lúc nào kể từ tuyên án phúc thẩm.

    Thủ tục là bạn phải làm đơn xin kháng nghị giám đốc thẩm đối với bạn án phúc thẩm đã có hiệu lực gởi đến Chánh án tòa án nhân dân cấp cao hoăc Viện trưởng viện kiểm sát nhân dân cấp cao theo quy định tại điều 373 Bộ luật tố tụng hình sự. Đơn xin kháng ngị phải trình bày lý do  và đính kèm bản án phúc thẩm,

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/02/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com