Thời gian tập sự ở Đơn vị sự nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #203394 25/07/2012

    nkdiem07

    Female
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian tập sự ở Đơn vị sự nghiệp

    Xin chào luật sư!

    Xin cho tôi hỏi trường hợp như sau:

    Sau khi tốt nghiệp đại học ngành Nuôi Trồng Thủy Sản tôi làm việc cho phòng Kỹ Thuật của Công ty chuyên kinh doanh thuốc thủy sản, có thời gian đóng BHXH là 1 năm 6 tháng (năm 2007 - 2008). Sau đó tôi thôi việc và đi học Thạc sĩ. Tháng 04/2012, sau khi tốt nghiệp thạc sĩ, tôi xin vào Trung Tâm KHuyến Nông - Khuyến Ngư tỉnh Cà Mau, là viên chức.. Xin cho tôi hỏi trường hợp của tôi đã đóng BHXH hơn 1 năm, vậy tôi có cần phải có thời gian tập sự hay không? nếu có thì thời gian tập sự là bao lâu? Xin luật sư trả lời giúp.

    Thân ái!

     
    5054 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #203990   28/07/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Căn cứ Luật Công chức có quy định thời gian tập sự như sau:

     

    Điều 27. Chế độ tập sự

    1. Người trúng tuyển viên chức phải thực hiện chế độ tập sự, trừ trường hợp đã có thời gian từ đủ 12 tháng trở lên thực hiện chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng.

    2. Thời gian tập sự từ 03 tháng đến 12 tháng và phải được quy định trong hợp đồng làm việc.

    3. Chính phủ quy định chi tiết chế độ tập sự.

     

    Trân trọng,

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #280450   10/08/2013

    thumai_tccb
    thumai_tccb

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào luật sư!

    Tôi xin phép hỏi luật sư về việc có xét miễn tập sự với 2 trường hợp dưới đây sau khi trúng tuyển vào đơn vị sự nghiệp giáo dục của Nhà nước (đơn vị X)

    1. Anh A ký hợp đồng lao động 3 năm làm kỹ thuật viên sửa chữa máy tính tại công ty cổ phần kinh doanh máy tính, có thời gian đóng BHXH bắt buộc là 24 tháng, mức đóng là 2.500.000 đ/ tháng. Nay trúng  tuyển vào vị trí kỹ sư phòng Công nghệ thông tin với nhiệm vụ sửa chữa các thiết bị, máy tính tại đơn vị X

    2. Chị B ký hợp đồng lao động 1 năm giảng dạy tiếng anh cho một trường dân lập, được xếp lương 2,34, có thời gian đóng BHXH bắt buộc là 12 tháng. Nay trúng tuyển vị trí giảng viên tiếng anh của đơn vị X.

    Xin luật sư vui lòng trả lời và phân tích cụ thể vì sao được miễn và vì sao ko được miễn chế độ tập sự.

    NTTM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ