Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng !

Chủ đề   RSS   
  • #60948 15/09/2010

    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1920
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 9 lần


    Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng !

    Doanh nghiệp tư nhân A do ông Nguyễn Cảnh làm giám đốc, Công ty cổ phần B do ông Trần Tục là người đại diện theo pháp luật.

    Ông Cảnh và Ông Tục kí hợp đồng thuê một căn nhà ở đường Nguyễn Huệ. Trong hợp đồng thuê nhà hai bên có thỏa thuận thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là ngày 22/10/2009, sau đó hợp đồng được đem đi công chứng vào ngày 10/09/2009.

    Đến ngày 20/10/2009 do mâu thuẫn nên bên A không muốn cho bên B thuê nhà nữa vì cho rằng hợp đồng chưa có hiệu lực vì thời điểm phát sinh hiệu lực chưa đến. Còn bên B thì cho rằng thời điểm hợp đồng có hiệu lực của hợp đồng là ngày công chứng hợp đồng.

    Xin hỏi hợp đồng đã có hiệu lực chưa?
    Bên A có quyền không thực hiện cam kết trong hợp đồng đó không?

    Mong các bạn giúp đỡ, cảm ơn nhiêu!
    Cập nhật bởi admin ngày 15/09/2010 03:28:37 PM căn chỉnh

    Quân Luật!

    01656778922

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60973   15/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 100
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Hợp đồng này đã được giao kết phù hợp với các qui định của pháp luật vì vậy đã có hiệu lực. Về việc qui định hiệu lực của hợp đồng khi đó nếu hợp đồng chưa đến thời gian có hiệu lực thì các bên chưa thực hiện các nghĩa vụ và quyền lợi của mình theo hợp đồng. Việc hủy hợp đồng này phải có sự thỏa thuận đồng ý của hai bên.

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #61037   16/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5149)
    Số điểm: 49378
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3230 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!
    Theo mình, tại thời điểm ngày 20/10/2009 thì hợp đồng này chưa phát sinh hiệu lực, nhưng bên A vẫn phải thực hiện cam kết đã thoả thuận trong hợp đồng khi nó phát sinh hiệu lực.

    1. Về hiệu lực của hợp đồng:
    Điều 492 BLDS có quy định hợp đồng thuê nhà phải được lập thành văn bản và nếu thời hạn thuê từ 6 tháng trở lên thì phải công chứng hoặc chứng thực. Nhưng như vậy không có nghĩa là nó phát sinh hiệu lực kê từ ngày được công chứng, chứng thực. Vì BLDS  điều chỉnh về hợp đồng thuê tài sản nói chung và hợp đồng thuê nhà nói riêng không có quy định nào như vậy.

    Hơn nữa, theo Điều 2 Luật công chứng thì công chứng đơn giản chỉ là việc công chứng viên chứng nhận tính xác thực, tính hợp pháp của hợp đồng, giao dịch khác (sau đây gọi là hợp đồng, giao dịch) bằng văn bản mà theo quy định của pháp luật phải công chứng hoặc cá nhân, tổ chức tự nguyện yêu cầu công chứng.

    Bởi vậy, việc xác định thời điểm phát sinh hiệu lực của hợp đồng phải căn cứ vào quy định tại Điều 405 BLDS .
    Điều 405: Hợp đồng được giao kết hợp pháp có hiệu lực từ thời điểm giao kết, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

    Như đã nói ở trên thì BLDS (kể cả Luật nhà ở) không có quy định nào khác. Vậy nên thời điểm phát sinh hiệu lực phải được xác định theo thoả thuận giữa A và B, nghĩa là đến ngày 22/10/2009 mới có hiệu lực.

    2. Về nghĩa vụ thực hiện cam kết:
    Đối chiếu những thông tin bạn minh25252001 đưa ra với các Điều 424, 425, 491, 499 BLDS   thì không xuất hiện sự kiện pháp lý nào làm cho hợp đồng bị chấm dứt; cũng không có sự kiện pháp lý nào làm phát sinh quyền huỷ bỏ hợp đồng của bên A.

    Do vậy, đến ngày 22/10/2009 thì bên A phải thực hiện nghĩa vụ của mình theo Điều 493 BLDS (được dẫn chiếu đến khoản 1 Điều 484). Nếu không thjưc hiện thì bên B có các quyền quy định tại khoản 2 Điều 484 BLDS
    Trân trọng!

    Cập nhật bởi admin ngày 16/09/2010 08:28:29 AM thêm link

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #61112   16/09/2010

    LawSoft05
    LawSoft05

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanks bạn BachThanhDCnhững ý kiến của bạn thật đầy đủ và dễ hiểu. Mong rằng bạn sẽ đóng góp thật nhiều ý kiến hơn nữa cho dân luật.
     
    Báo quản trị |  
  • #61113   16/09/2010

    minh25252001
    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 1920
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 9 lần


    Cảm ơn bạn BachThanhDC rất nhiều
    những ý kiến của bạn thật đầy đủ và dễ hiểu. mong bạn sẽ đóng góp nhiều hơn cho dân luật

    Quân Luật!

    01656778922

     
    Báo quản trị |  
  • #61120   16/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5149)
    Số điểm: 49378
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3230 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Cũng cảm ơn nhiều về sự đánh giá của 2 bạn. 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #63728   12/10/2010

    vothuha87
    vothuha87

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 51
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo mình thì hợp đồng thuê nhà trên 6 tháng phải được công chúng chứng chứng thực. Đây là quy định bắt buộc để hợp đồng có hiệu lực.

    Trong trừong hợp này hợp đồng chưa đựoc công chứng nên không có giá trị pháp lý ràng buộc hai bên

    Tuy nhiên bên nào có lỗi làm cho hợp đồng không có hiệu lực thì phải bồi thừong theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp này bên A đâ có lỗi không tiếp tục công chứng hợp đồng làm cho hợp đồng vô hiệu do vi phạm về hình thức( phải công chứng) nên Bên A phải bồi thường thiệt hại cho bên B
     
    Báo quản trị |  
  • #63751   12/10/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9327)
    Số điểm: 63833
    Cảm ơn: 1900
    Được cảm ơn 3271 lần
    SMod

    @ THUHA10121987 : Có lẽ bạn đọc chưa kỹ. Theo bài 1 thì "#00b050;">hợp đồng được đem đi công chứng vào ngày 10/09/2009"
     
    Báo quản trị |  
  • #268318   10/06/2013

    ivylast
    ivylast

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mọi người cho mình hỏi trường hợp này thì như thế nào z???

    ngày 12/3/2006 H kí hợp đồng với Q về việc H bán cho Q một số tài sản trong ngôi nhà mà bà C đang thuê với điều kiện sau khi bà C chết thì mới thực hiện nghĩa vụ trong hợp đồng. Ngày 14/3/2006 hợp đồng được công chứng tại cơ quan nhà nước. 30/12/2006 bà C chết.
    Hỏi thời điểm hiệu lực hợp đồng phát sinh
    Giả sử 20/12/2006 ngôi nhà cháy bất ngờ, bà C may mắn đi vắng thoát chết. Hỏi hiệu lực hợp đồng có được tiếp tục thực hiện hay không?

     
    Báo quản trị |