Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

thỏa thuận trong hợp đồng dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #146540 09/11/2011

    luatsutapsu194

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2011
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thỏa thuận trong hợp đồng dân sự

    giả sử mình muốn cho một người khác vay tiền và người đó đảm bảo cho mình bằng một ngôi nhà. vậy mình có phải lập hai hợp đồng vay tiền và thế chấp không? và trong hợp đồng thế chấp có điều khoản thỏa thuận là nếu đến hạn không trả ngôi nhà thế chấp sẽ thuộc về mình được không (tài sản thế chấp lớn hơn rất nhiều lần số tiền mình cho vay). Mình tìm mãi mà không có căn cứ nói rõ về thỏa thuận trong thế chấp. mong các bác trong danluat ủng hộ nhiệt tình để em bớt ngu đi ạ. hì. cảm ơn trước tất cả mọi người ạ. mong bác nào đã từng làm chỉ giáo cho em vài chiêu nhé.

    123

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146546   09/11/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (2859)
    Số điểm: 19105
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 1282 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Bạn có thể lập 01 hoặc 02 hợp đồng tách biệt cũng được. Bạn đến phòng công chứng, họ sẽ hướng dẫn cụ thể.
    Còn về xử lý thế chấp thì bạn tham khảo từ Điều 342 đến Điều 357 Bộ luật dân sự.
    Trong đó, có Điều 355. Xử lý tài sản thế chấp

    Trong trường hợp đã đến hạn thực hiện nghĩa vụ dân sự mà bên có nghĩa vụ không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ thì việc xử lý tài sản thế chấp được thực hiện theo quy định tại Điều 336 và Điều 338 của Bộ luật này.

    Điều 336. Xử lý tài sản cầm cố

    Trường hợp đã đến hạn thực hiện nghĩa vụ dân sự mà bên có nghĩa vụ không thực hiện hoặc thực hiện nghĩa vụ không đúng thoả thuận thì tài sản cầm cố được xử lý theo phương thức do các bên đã thoả thuận hoặc được bán đấu giá theo quy định của pháp luật để thực hiện nghĩa vụ. Bên nhận cầm cố được ưu tiên thanh toán từ số tiền bán tài sản cầm cố.

    Điều 338. Thanh toán tiền bán tài sản cầm cố

    Tiền bán tài sản cầm cố được sử dụng để thanh toán nghĩa vụ cho bên nhận cầm cố sau khi trừ chi phí bảo quản, bán tài sản và các chi phí cần thiết khác có liên quan để xử lý tài sản cầm cố; trong trường hợp nghĩa vụ được bảo đảm là khoản vay thì thanh toán cho bên nhận cầm cố theo thứ tự nợ gốc, lãi, tiền phạt, tiền bồi thường thiệt hại nếu có; nếu tiền bán còn thừa thì phải trả lại cho bên cầm cố; nếu tiền bán còn thiếu thì bên cầm cố phải trả tiếp phần còn thiếu đó.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |