Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thỏa thuận làm thêm giờ

Chủ đề   RSS   
  • #183223 05/05/2012

    koihlu

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 153
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thỏa thuận làm thêm giờ

    Các anh chị  ơi, cho em hỏi: có phải mọi trường hợp NSDLĐ muốn huy động NLĐ làm thêm giờ đều phải có sự thỏa thuận trước không ạ?? Và những trường hợp nào được phép huy động NLĐ làm thêm trong các ngày lễ, tết...??? 
    Mong các anh chị giúp đỡ ạ!

    Viết nỗi buồn lên cát và khắc niềm vui vào đá. GIó sẽ cuốn cát bay đi, chỉ còn lại đá là mãi mãi...

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #183238   05/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9516)
    Số điểm: 64990
    Cảm ơn: 1919
    Được cảm ơn 3324 lần
    SMod

    Tất nhiên là vậy rồi.

    Ngày lễ tết nếu có nhu cầu làm việc thì được huy động NLĐ làm thêm, nhưng phải được họ đồng ý.
     
    Báo quản trị |  
  • #183280   05/05/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1759
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 111 lần


    Chào bạn. Trường hợp này có thể chứ không bắt buộc phải thoả thuận trước. bởi khi người sử dụng lao động có thông báo làm thêm và được người lao động chấp thuận, người sử dụng lao động có giải quyết quyền lợi đầy đủ là hợp lý.

    Điều 69 BLLĐ đã quy định về làm thêm giờ như sau:

    Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận làm thêm giờ, nhưng không được quá bốn giờ trong một ngày, 200 giờ trong một năm, trừ một số trường hợp đặc biệt được làm thêm không quá 300 giờ trong một năm do Chính phủ quy định, sau khi tham khảo ý kiến của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam và đại diện của người sử dụng lao động.


     
    Báo quản trị |  
  • #183302   05/05/2012
    Được đánh dấu trả lời

    koihlu
    koihlu

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 153
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn anh chị! 
    Em cũng đang nghĩ là phải có sự thỏa thuận, nhưng không có bất cứ trường hợp ngoại lệ nào sao ạ?? Một lần em hỏi cô giáo thì cô nói có một ngoại lệ là trường hợp có thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh....thì có thể được điều động đột xuất không cần thỏa thuận vì đây không chỉ là trách nhiệm của NLĐ mà còn là nghĩa vụ của một công dân. Nhưng em đọc mãi trong các nghị định mà không tìm thấy, chỉ thấy bắt buộc phải có sự thỏa thuận thôi!! Chẳng nhẽ cô giáo em nói thế lại sai sao ạ?? Mong anh chị giúp em giải quyết với ạ! 

    Viết nỗi buồn lên cát và khắc niềm vui vào đá. GIó sẽ cuốn cát bay đi, chỉ còn lại đá là mãi mãi...

     
    Báo quản trị |  
  • #183317   06/05/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (9516)
    Số điểm: 64990
    Cảm ơn: 1919
    Được cảm ơn 3324 lần
    SMod

    Bạn hãy hỏi cô giáo xem cái ngoại lệ đó cô lấy từ đâu ra.

     
    Báo quản trị |