Thế chấp nhà ở

Chủ đề   RSS   
  • #336270 31/07/2014

    bestfriendndk

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thế chấp nhà ở

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của tôi không có chứng nhận việc sở hữu nhà ở. Việc tôi đem Quyền sử dụng đất đi thế chấp, thì giá trị nhà có được phép đem vào thế chấp, và việc thế chấp nhà có hợp pháp không?

    P/s: theo tôi biết tại điểm a, khoản 1, Điều 91 Luật nhà ở 2005 thì không được phép thế chấp khi chưa có chứng nhận sở hữu

     

     
    2784 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #336322   31/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4130)
    Số điểm: 30170
    Cảm ơn: 963
    Được cảm ơn 1980 lần


    Điều kiện để nhà đất được dùng để giao dịch là đã có giấy chứng nhận.

    Do đó ngân hàng chỉ tính giá trị tài sản thế chấp là giá trị quyền sử dụng đất. 

     
    Báo quản trị |  
  • #336786   03/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Quyền sử dụng đất, và quyền sở hữu nhà ở là tài sản phải đăng ký theo quy định của pháp luật.

    Nhà của bạn chưa đăng ký vì vậy khi làm thủ tục thế chấp và đăng ký giao dịch đảm bảo ngân hàng chỉ tính giá trị phần quyền sử dụng đất thôi.

    Trân trọng chào bạn!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |