Thay đổi người đại diện pháp luật- công ty CP

Chủ đề   RSS   
  • #443760 12/12/2016

    Thay đổi người đại diện pháp luật- công ty CP

    Kính gửi các anh chị luật sư,

    Tôi có một thắc mắc về việc thay đổi người đại diện pháp luật đối với công ty cổ phần như sau:

    Theo điều lệ công ty, người đại diện theo pháp luật là ông A, chức danh Tổng giám đốc.

    Nay do ông A nghỉ việc và tôi muốn thay đổi người đại diện theo pháp luật thành ông B, chức danh Tổng giám đốc.

    Như vậy, ngoài việc thay đổi ĐKKD, tôi có phải sửa đổi điều lệ công ty hay không?

    Rất mong nhận được sự phản hồi của các anh chị.

     
    5846 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #443782   12/12/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2120)
    Số điểm: 12055
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Tại Điểm c Điều 43 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP Về đăng ký doanh nghiệp quy định đăng ký thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần như sau:“Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật làm thay đổi nội dung Điều lệ công ty;
    Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật không làm thay đổi nội dung của Điều lệ công ty ngoài nội dung họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty quy định tại Điều 25 Luật Doanh nghiệp.”
    Thông thường Phòng ĐKKD chỉ xem xét kỹ Điều lệ lúc đăng ký thành lập Công ty còn các lần thay đổi điều lệ về sau khi thay đổi nội dung Điều lệ thì Doanh nghiệp chủ động sửa đổi theo nhu cầu của mình. Theo quy định hiện hành thì việc sửa đổi Điều lệ thường do Đại hội đồng cổ đông quyết định, trong trường hợp việc sửa đổi có liên quan đến nội dung thay đổi đăng ký kinh doanh thì trong hồ sơ thay đổi có phần cam kết sửa đổi Điều lệ theo nội dung thay đổi đăng ký kinh doanh ( doanh nghiệp không cần nộp Điều lệ đã sửa đổi, trừ trường hợp chuyển trụ sở chính khác tỉnh, thành phố). 
    Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.
     

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #443864   14/12/2016

    luatsutraloi1
    luatsutraloi1
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2014
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 656
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 25 lần


    Chào bạn! câu hỏi của bạn tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

    khoản 1 Điều 43 Nghị định 78/2015/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn đăng ký kinh doanh có quy định về hồ sơ đăng ký thay đổi người đại diện của công ty cổ phần bao gồm những giấy tờ sau:

    a) Thông báo thay đổi người đại diện theo pháp luật;

    b) Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân của người bổ sung, thay thế làm đại diện theo pháp luật của công ty;

    c) Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông đối với công ty cổ phần về việc thay đổi người đại diện theo pháp luật trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật làm thay đổi nội dung Điều lệ công ty;

    Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần trong trường hợp việc thay đổi người đại diện theo pháp luật không làm thay đổi nội dung của Điều lệ công ty ngoài nội dung họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty quy định tại Điều 25 Luật Doanh nghiệp.

    Quyết định, biên bản họp phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.

    Như vậy, việc sửa đổi điều lệ sẽ do công ty bạn chủ động thực hiện theo điều kiện thực tế và nhu cầu của công ty.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #443919   15/12/2016

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 1654
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 56 lần


    Chào bạn! Nếu công ty bạn thay đổi người đại diện theo pháp luật thì phải thay đổi ĐKKD. Bạn chuẩn bị hồ sơ nộp tại phòng ĐKKD bao gồm:

    - Thông báo thay đổi người đại diện theo PL.

    - Bản sao hợp lệ giấy tờ chứng thực cá nhân của người thay thế làm đại diện theo PL của công ty.

     - Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi người đại diện theo PL trong trường hợp việc này làm thay đổi điều lệ công ty; Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản hợp của Hội đồng quản trị về việc thay đổi người đại diện theo PL trong trường hợp việc này không làm thay đổi điều lệ công ty.

    Như vậy, việc có sửa đồi Điều lệ công ty hay không là do bên bạn chủ động thực hiện tùy theo nhu cầu của công ty.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.