DanLuat 2015

Thay đổi điều lệ công ty

Chủ đề   RSS   
  • #51728 12/05/2010

    Lynx38

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi điều lệ công ty

    Em muốn hỏi là khi nào thì một công ty phải thay đổi điều lệ kinh doanh? cụ thể trong trường một công ty TNHH ABC khi thay đổi giấy đăng ký kinh doanh, thay đổi cả thành viên góp vốn theo giấy đăng ký kinh doanh, thay đổi tên doanh nghiệp, thay đổi người đại diện theo pháp luật ghi trong đăng ký kinh doanh thì có phải thay đổi điều lệ công ty không?
     
    34580 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #54853   26/06/2010

    trathainguyen
    trathainguyen
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2008
    Tổng số bài viết (155)
    Số điểm: 989
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    chào bạn!
    Về vấn đề bạn hỏi,
    Điều 22 Luật doanh nghiệp 2005 quy định về nội dung Điều lệ công ty bao gồm những nội dung cơ bản như sau:
    - Tên, địa chỉ trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện.
    - Ngành, nghề kinh doanh.
    - Vốn điều lệ; cách thức tăng và giảm vốn điều lệ.
    - Họ, tên, địa chỉ, quốc tịch và các đặc điểm cơ bản khác của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; của chủ sở hữu công ty, thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn; của cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần.
    - Phần vốn góp và giá trị vốn góp của mỗi thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty hợp danh; số cổ phần của cổ đông sáng lập, loại cổ phần, mệnh giá cổ phần và tổng số cổ phần được quyền chào bán của từng loại đối với công ty cổ phần.
    - Quyền và nghĩa vụ của thành viên đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh; của cổ đông đối với công ty cổ phần.
    - Cơ cấu tổ chức quản lý.
    - Người đại diện theo pháp luật đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần.
    - Thể thức thông qua quyết định của công ty; nguyên tắc giải quyết tranh chấp nội bộ.
    - Căn cứ và phương pháp xác định thù lao, tiền lương và thưởng cho người quản lý và thành viên Ban kiểm soát hoặc Kiểm soát viên.
    - Những trường hợp thành viên có thể yêu cầu công ty mua lại phần vốn góp đối với công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc cổ phần đối với công ty cổ phần.
    - Nguyên tắc phân chia lợi nhuận sau thuế và xử lý lỗ trong kinh doanh.
    - Các trường hợp giải thể, trình tự giải thể và thủ tục thanh lý tài sản công ty.
    - Thể thức sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty.
    - Họ, tên, chữ ký của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh; của người đại diện theo pháp luật, của chủ sở hữu công ty, của các thành viên hoặc người đại diện theo uỷ quyền đối với công ty trách nhiệm hữu hạn; của người đại diện theo pháp luật, của các cổ đông sáng lập, người đại diện theo uỷ quyền của cổ đông sáng lập đối với công ty cổ phần.
    - Các nội dung khác do thành viên, cổ đông thoả thuận nhưng không được trái với quy định của pháp luật.
    Vậy khi CTy tiến hành thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh, làm thay đổi một hoặc một số những nội dung trên thì Cty phải sửa đổi Điều lệ cho phù hợp.
    Thân ái!

    http://www.sungroup.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #67798   10/11/2010

    xinhquyen
    xinhquyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật Doanh Nghiệp có quy định một số trường hợp phải tiến hành sửa đổi điều lệ công ty theo như bạn tranthainguyen nói tại điều 22. Còn trong luật DN thì không có quy định thay đổi điều lệ công ty. Khi công ty có thay đổi mình sẽ tiến hành sửa đổi điều lệ mà không tiến hành thay đổi điều lệ
     
    Báo quản trị |  
  • #348603   06/10/2014

    Plantec
    Plantec

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin phép được kéo cái chủ đề này lên.

     

    Khi sửa đổi, thay đổi điều lệ, nộp lại Sở Kế hoạch, trên Điều lệ có cần ghi thêm câu "đăng ký lần đầu ngày..." không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #349666   11/10/2014

    tuvanphapluat123
    tuvanphapluat123

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào Plantec,

    Nếu Công ty là công ty trong nước được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì Công ty bạn không cần nộp bản Điều lệ sửa đổi khi tiến hành thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp.

    Nếu Công ty có vốn đầu tư nước ngoài thì chỉ nộp bản sửa đổi, bổ sung Điều lệ khi tiến hành điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư thôi.

    Còn trong nội bộ Công ty, hiện nay luật pháp không quy định cụ thể cách thức lưu trữ văn bản điều lệ sửa đổi, bổ sung nên Công ty bạn có thể lựa chọn 1 trong các hình thức sửa đổi, bổ sung Điều lệ khi thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp như sau:

    1. Giữ nguyên bản điều lệ cũ, lập bản bổ sung một số điều mới và đính kèm phía sau;

    2. Lập Bản điều lệ mới (bao gồm cả điều khoản cũ và điều khoản sửa đổi bổ sung), ghi rõ là óố lần sửa đổi bổ sung.

    Cập nhật bởi garan ngày 13/10/2014 07:24:44 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuvanphapluat123 vì bài viết hữu ích
    Plantec (13/10/2014)
  • #409357   11/12/2015

    xin tư vấn giùm là thay đổi điều lệ công ty về chủ sở hữu như thế nào? sếp bảo làm mà chưa biết điều lệ sửa đổi như thế nào cả. cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #436324   20/09/2016

    E muốn hỏi là: khi thay đổi đăng ký kinh doanh nội dung tăng vốn điều lệ, tỷ lệ góp vốn của từng thành viên. Có "bắt buộc" phải sửa đổi điều lệ hay không?? theo điều nào của luật doanh nghiệp (2014) ạ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #436327   20/09/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 100
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (571)
    Số điểm: 7193
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 267 lần


    evenking viết:

    E muốn hỏi là: khi thay đổi đăng ký kinh doanh nội dung tăng vốn điều lệ, tỷ lệ góp vốn của từng thành viên. Có "bắt buộc" phải sửa đổi điều lệ hay không?? theo điều nào của luật doanh nghiệp (2014) ạ

     

    Chào bạn, 

    trong trường hợp trên bắt buộc phải sửa đổi điều lệ công ty nhé. Bạn tham khảo điều 25 luật doanh nghiệp 2014, nếu công ty thay đổi 1 trong các nội dung này thì đều phải thay đổi điều lệ

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #436328   20/09/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 200
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (202)
    Số điểm: 1385
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 65 lần


    Điều lệ công ty là văn bản ghi nhận các thông tin về công ty. 

    Khi có bất cứ nội dung thay đổi nào khác với thông tin trong điều lệ thì doanh nghiệp phải sửa đổi, bổ sung điều lệ.

    Vốn điều lệ là một nội dung bắt buộc phải có trong điều lệ công ty, nên khi thay đổi nó phải sửa đổi điều lệ trước.

    Hồ sơ thay đổi vốn điều lệ tại nghị định 78 cũng yêu cầu ghi rõ nội dung điều lệ được sửa đổi liên quan.

    Điều lệ công ty được quy định tại Điều 25 Luật DN 2014

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #436622   23/09/2016

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn! về vấn đề bạn thắc mắc Luật Gia Phát xin có giải đáp như sau:

    Nghi định 78/2015 quy định những yêu cầu, trình tự, thủ tục khi tiến hành thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh. Khi công ty có bất cứ nội dụng nào thay đổi thông tin trong điều lệ công ty thì doanh nghiệp bắt buộc phải tiến hành sửa đổi, bổ sung điều lệ công ty. Nghị định 78 cũng yêu cầu ghi rõ những nội dung sửa đổi, bổ sung.

    Nội dung chi tiết về Điều lệ công ty bạn tham khảo tại Điều 25 Luật DN 2014.

    Để được giải đáp rõ hơn và đặt những câu hỏi khác bạn có thể liên hệ với Luật Gia Phát theo thông tin:

     

     
    Báo quản trị |