DanLuat 2015

Thay đổi đăng ký kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #475731 24/11/2017

    linhthudiu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thay đổi đăng ký kinh doanh

    Chào các anh chị trong ngành Luật!

    Em đang gặp một vài vướng mắc chưa biết sử lý như nào. Anh chị trong ngành có thể tư vấn giúp e dc không?

    Tháng 11/2012 đơn vị bên em có thay đổi giám đốc, vốn, và nghành nghê kd, Do ko để ý lên bạn kt đã ko làm mẫu 08 để nộp lên cơ quan thuế. Giờ cho em hỏi nếu làm thì cần làm những thủ tục gì để tối ưu nhất. và nếu có phạt sẽ phạt bn? Mong phản hồi từ các anh chị

     
    530 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #476010   26/11/2017

    congtysangtam
    congtysangtam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2017
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định mới hiện hành, bạn làm thủ tục thay đổi lên Sở Kế hoạch & Đầu Tư tỉnh/ thành phố nơi công ty đặt trụ sở. Sau khi hồ sơ được chấp thuận và duyệt, công ty bạn được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp bản mới đã thay đổi thì thông tin sẽ được gửi qua cơ quan thuế. Vì hiện tại Sở KHĐT & cơ quan thuế đã liên kết thông tin, không cần làm mẫu 08 như trước.

     
    Báo quản trị |  
  • #480649   30/12/2017

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 500
    Male
    Lớp 4

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (221)
    Số điểm: 5655
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 140 lần


    Căn cứ vào khỏan 01 Điều 12 Thông tư 95/2016/TT-BTC thì trừ trường hợp các doanh nghiệp, đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp thay đổi địa chỉ trụ sở kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý, trước khi đăng ký thay đổi thông tin với cơ quan đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải thông báo thay đổi thông tin và thực hiện các thủ tục liên quan về thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp

    Ngoài ra thì không phải nộp mẫu 08-MST cho cơ quan thuế mà chỉ cần làm thủ tục tại Phòng đăng ký kinh doanh.

    Quy định này áp dụng từ ngày 12/08/2016

     
     
    Báo quản trị |  
  • #480660   30/12/2017

    lsthaibinh
    lsthaibinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2017
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    TruongMinhToan viết:

    Căn cứ vào khỏan 01 Điều 12 Thông tư 95/2016/TT-BTC thì trừ trường hợp các doanh nghiệp, đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp thay đổi địa chỉ trụ sở kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý, trước khi đăng ký thay đổi thông tin với cơ quan đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải thông báo thay đổi thông tin và thực hiện các thủ tục liên quan về thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp

    Ngoài ra thì không phải nộp mẫu 08-MST cho cơ quan thuế mà chỉ cần làm thủ tục tại Phòng đăng ký kinh doanh.

    Quy định này áp dụng từ ngày 12/08/2016

     
    Tư vấn bố láo bố toét. Thông báo thay đổi thông tin với thuế (trường hợp thay đổi cơ quan quản lý thuế) không gửi mẫu 08 cho thuế thì gửi mẫu gì cho thuế?
     
    Báo quản trị |  
  • #480893   02/01/2018

    thanhdatvo95
    thanhdatvo95
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2015
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 4574
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 146 lần


    Theo như tình huống bạn đưa ra thì vấn đề bạn cần giải quyết cho 3 sự thay đổi đó là : Giám Đốc; Vốn điều lệ; Ngành nghề kinh doanh.

    1. Trường hợp Giám đốc là người đại diện theo pháp luật của công ty thì bạn cần thực hiện thủ tục "Thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty" tại Phòng Đăng ký kinh doanh , Sở Kế hoạch đầu tư nơi công ty bạn đặt trụ sở trong vòng 10 ngày kể từ ngày phát sinh thay đổi. Bạn có thể xem chi tiết về thành phần hồ sơ của thủ tục này tại ĐÂY(Lưu ý nhớ chọn loại hình công ty phù hợp)

    Còn nếu Giám Đốc không là người đại diện theo pháp luật thì bạn chỉ cần làm các thủ tục nội bộ về Bổ nhiệm,miễn nhiệm, bãi nhiệm Giám đốc trong công ty và lưu trữ lại các hồ sơ khi thay đổi. Xem chi tiết thành phần hồ sơ tại ĐÂY (Lưu ý nhớ chọn loại hình công ty phù hợp)

    2. Trường hợp thay đổi vốn điều lệ thì mình khong biết là công ty bạn là loại hình công ty gì và có thuộc 1 số trường hợp thay đổi vốn điều lệ cá biệt ví dụ như "Chào bán cổ phần để tăng vốn điều lệ trong công ty Cổ phần" hay không ?

    Tuy nhiên, để thay đổi vốn điều lệ trong công ty với trường hợp thông thường thì bạn cần liên hệ với Phòng Đăng ký Kinh doanh, Sở KH&ĐT nơi công ty bạn đặt trụ sở trong thời hạn là 10 ngày kể từ ngày phát sinh thay đổi. Về thành phần hồ sơ thì bạn có thể tham khảo ở ĐÂY (Lưu ý nhớ chọn loại hình công ty phù hợp)

    Nộp tờ khai thuế môn bài và nộp thuế bổ sung nếu việc tăng vốn làm thay đổi mức thuế môn bài.

    Bậc Thuế môn bài cho doanh nghiệp trong năm 2017 là 2.000.000 đồng đối với doanh nghiệp có vốn dưới 10 tỷ đồng, và 3 triệu đồng đối với doanh nghiệp có vốn từ 10 tỷ trở lên.

    3. Thay đổi ngành nghề kinh doanh thì bạn cũng Thông báo với Phòng Đăng ký Kinh doanh, Sở KH&ĐT nơi công ty bạn đặt trụ sở trong thời hạn là 10 ngày kể từ ngày phát sinh thay đổi cùng các hồ sơ tham khảo tại ĐÂY (Lưu ý nhớ chọn loại hình công ty phù hợp)

    Cập nhật bởi thanhdatvo95 ngày 02/01/2018 12:20:52 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #480894   02/01/2018

    thanhdatvo95
    thanhdatvo95
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2015
    Tổng số bài viết (255)
    Số điểm: 4574
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 146 lần


    Lưu ý với bạn là kể từ lúc Nghị quyết 136/NQ-CP có hiệu lực (ngày 27/12/2017) thì một số thủ tục hành chính với Phòng Đăng ký kinh doanh, Sở Kế hoạch và Đầu tư được bãi bỏ một số thành phần hồ sơ. Đơn cử như:

    Bãi bỏ yêu cầu về thành phần hồ sơ là “Bản sao thẻ căn cước công dân, giấy chứng minh nhân dân, hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác” tại các Điều 20, 21, 22, 23 và 46 Luật Doanh nghiệp số 68/2014/QH13 ngày 26 tháng 11 năm 2014;

    Và thành phần hồ sơ là “Bản sao hợp lệ một trong các giấy tờ chứng thực cá nhân quy định tại Điều 10 Nghị định này” tại các Điều 11, 21, 22, 23, 25, 33, 42, 43, 45, 46, 52 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 9 năm 2015 về đăng ký doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-