Thay đổi chế độ kế toán áp dụng trong doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #311475 27/02/2014

    Thay đổi chế độ kế toán áp dụng trong doanh nghiệp

    Công ty chúng tôi là công ty cổ phần, thuộc doanh nghiệp có qui mô nhỏ và vừa, bắt đầu hoạt động từ năm 2010. Từ năm 2010 đến 2012 Công ty chúng tôi đã nộp các báo cáo tài chính năm theo chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo quyết định 15/2006/QĐ-BTC. Đề nghị LS tư vấn nếu Công ty chúng tôi muốn làm các báo cáo tài chính năm 2013 theo chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo quyết định 48/2006/QĐ-BTC thì chúng tôi cần phải làm thủ tục gì? Trân trọng cảm ơn.

     
    6951 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312656   06/03/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1151 lần


    Trường hợp này thì bên bạn chỉ cần làm cái thông báo thay đổi chế độ kế toán gửi cho cơ quan thuế theo quy định tại Thông tư 48/2006/QĐ-BTC

    Điều 4. Công ty TNHH, công ty cổ phần chưa niêm yết trên thị trường chứng khoán, công ty hợp danh và doanh nghiệp tư nhân có quy mô lớn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính. Doanh nghiệp nhỏ và vừa áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 phải thông báo cho cơ quan Thuế quản lý doanh nghiệp và phải thực hiện ổn định ít nhất trong thời gian là 2 năm. Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa, phải thông báo lại cho cơ quan Thuế.

    Việc chuyển đổi Chế độ kế toán áp dụng phải được thực hiện theo quy định và được thực hiện tại thời điểm bắt đầu niên độ kế toán mới, đảm bảo đúng quy định của nguyên tắc nhất quán

     
    Báo quản trị |