Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thành viên công ty TNHH tặng cho phần vốn góp

Chủ đề   RSS   
  • #66615 02/11/2010

    nguyennd90

    Female
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Thành viên công ty TNHH tặng cho phần vốn góp

    Tháng 5/2007, A cùng 2 người bạn mình là B và C thnàh lập công ty TNHH ABC, A góp 1 chiếc ôtô theo giá thị trường tại thời điểm góp vốn là 1 tỷ đồng, chiếm 50% vốn điều lệ, B và C góp mỗi người 500 triệu.
    Tháng 6/2006 A tặng cho H một nửa phần vốn góp của mình tại công ty TNHH nhưng B,C không đồng ý cho H trở thành thành viên công ty. H có thể trở thành thành viên công ty không?
    Mong Luật sư giải đáp!!
    Em xin chân thành cảm ơn!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66639   03/11/2010

    GopGioThanhBao
    GopGioThanhBao
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 23 lần
    SMod

    Chào bạn
    Câu hỏi giống bài tập tình huống thì không nên hỏi các Luật sư. Hơn nữa, mốc thời gian của bạn hình như bị sai rồi. Bạn hãy gởi lại ý kiến của mình để thảo luận tại Phòng sinh viên Luật nhé.

    Sóng bắt đầu từ Gió

    Gió bắt đầu từ đâu?

     
    Báo quản trị |  
  • #66658   03/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5177)
    Số điểm: 49582
    Cảm ơn: 1798
    Được cảm ơn 3287 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    @ #0072bc;">GopGioThanhBao
    Vậy thì nên chuyển nó vào "Phòng sinh viên luật", thông tin về mốc thời gian thì chỉ là đánh nhầm, thành viên tạo topic sẽ sửa chứ sao lại khoá chủ đề lại.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #66664   03/11/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 75
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (456)
    Số điểm: 2970
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 53 lần


           Bạn tham khảo khoản 5 điều 45 Luật Doanh nghiệp 2005 sẽ có câu trả lời.

    Thân chào bạn.....!!!

    Nguyễn Bùi Bá Huy

    nguyenbuibahuy@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenbuibahuy vì bài viết hữu ích
    nguyennd90 (20/10/2011)
  • #66967   04/11/2010

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (3320)
    Số điểm: 19804
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1228 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Về nội dung bạn hỏi tôi xin trả lời như sau:
    Theo thông tin bạn cung cấp thì công ty ABC thuộc loại hình Công ty TNHH hai thành viên trở lên được thành lập năm 2007, do đó phải áp dụng các quy định của Luật Doanh nghiệp năm 2005 để giải quyết yêu cầu của bạn.
    Thứ nhất.
    Việc A tặng cho G một nửa phần vốn góp của mình tại công ty ABC điều này không sai luật. Theo quy định tại khoản 5 Điều 45, Luật Doanh nghiệp "thành viên có quyền tặng cho một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình tại công ty cho người khác".
    Thứ hai
    Việc G có trở thành thành viên công ty hay không thì phải phụ thuộc vào các thành viên còn lại.
    Theo quy định tại khoản 5 Điều 45 Luật doanh nghiệp quy định: "trường hợp người được tặng cho là người khác thì họ chỉ trở thành thành viên của công ty khi được hội đồng thành viên chấp thuận".
    Như vậy nếu B và C không đồng ý thì G không thể trở thành thành viên của công ty được.
    Trên đây là nội dung trả lời liên quan đến yêu cầu của bạn, hy vọng có thể giúp bạn giải đáp thắc mắc của mình./.

    Luật Sư. DƯƠNG VĂN MAI - ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281.

    CÔNG TY LUẬT THUẬN PHÁT - VPGD: P507, DÃY L1, NGÕ 93, LÁNG HẠ, ĐỐNG ĐA, TP.HÀ NỘI.

    Http:// www.luatthuanphat.vn - Email Công ty: Thuanphatlaw@gmail.com

    Email cá nhân: Lsduongmai@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    nguyennd90 (20/10/2011) Trangchinsu502 (12/01/2013)
  • #67292   07/11/2010

    ngonhi90_hslaw
    ngonhi90_hslaw
    Top 500
    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


            Rất đồng tình với ý kiến của ls Dương Văn Mai. Nhưng mình xin bổ sung chi tiết hơn vấn đề bạn hỏi như sau:
             Trước tiên, xác định có 3 thành viên là đồng chủ sở hữu công ty TNHH => đây là công ty TNHH 2 thành viên trở lên. Vậy theo quy định của LDN về quyền của thành viên công ty TNHH 2 thành viên trở lên thì:
            Thứ nhất,
    theo quy định tại điểm h Khoản 1 Điều 41 Luật Doanh nghiệp năm 2005 về quyền của thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên có các quyền “…định đoạt phần vốn góp của mình bằng cách chuyển nhượng, để thừa kế, tặng cho và cách khác theo quy định của pháp luật và Điều lệ công ty;…” và Theo Khoản 5 Điều 45 luật doanh nghiệp năm 2005 quy định:  “…Thành viên có quyền tặng cho một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình tại công ty cho người khác…”.       
               Như vậy, trước hết phải khẳng định A hoàn toàn có quyền “tặng cho G” một nửa phần vốn góp của mình trong công ty ABC.  Tuy nhiên, trong trường hợp này khi B và C không đồng ý để G trở thành thành viên của công ty thì G có thể trở thành thành viên của công ty được hay không?

    “…Trường hợp người được tặng cho là người có cùng huyết thống đến thế hệ thứ ba thì họ đương nhiên là thành viên của công ty. Trường hợp người được tặng cho là người khác thì họ chỉ trở thành thành viên của công ty khi được Hội đồng thành viên chấp thuận” (Khoản 5 Điều 45 LDN).

    Như vậy, theo quy định trên thì có hai khả năng xảy ra:

    + một là G đương nhiên trở thành thành viên của công ty nếu G là người có cùng huyết thống đến thế hệ thứ 3 của A.

    + G không có quan hệ huyết thống đến thế hệ thứ 3 với A thì G chỉ trở thành thành viên của công ty nếu đc B, C đồng ý. TH trên B, C ko đồng ý thì G ko trở thành thành viên của cty dc.

    + Tuy nhiên, G vẫn có thể trở thành thành viên của công ty theo cách khác đó là: THợp A chào bán phần vốn góp đó mà B, C ko mua hoặc ko mua hết trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày chào bán thì G hoàn toàn có quyền mua phần vốn góp đó của A để trở thành thành viên của công ty.

    Hoặc, THợp A dùng phần vốn góp đó để trả nợ  (K6 Đ 45) cho G thì G cũng có thể trở thành thành viên của công ty nếu đc B, C đồng ý. Nếu B, C ko đồng ý thì cũng thực hiện theo hình thức chào bán theo quy định ở Đ 44 LDN.

    Chúc bạn làm bài tốt!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngonhi90_hslaw vì bài viết hữu ích
    nguyennd90 (20/10/2011)