Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thành Lập Văn Phòng Đại Diện Có Phải Đóng thuế Môn Bài Hay Không?

Chủ đề   RSS   
  • #140511 17/10/2011

    tuyenld89

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thành Lập Văn Phòng Đại Diện Có Phải Đóng thuế Môn Bài Hay Không?

    Xin chào Luật Sư, Công ty tôi có trụ sở chính đặt tại bình phước.Do nhu cầu kinh  doanh nên công ty tôi có mở thêm một văn phòng đại diện tại đị chỉ : 33/5F Khu Phố Nhị Đồng 2 - Phường Dĩ An- Thị Xã Dĩ An-Tỉnh Bình Dương.  Bên Cty tôi đã hoàn tất việc xin gấy phép thành lập văn phòng đại điện,con dấu.Nhưng qua tham khảo nhiều nơi thì tôi biết là khi thành lâp văn phòng đại diện không phải đóng thuế môn bài.Nhưng khi tôi mang ra cơ quan thế tại thị Xã Dĩ An thì bên đó có đưa cho tôi tờ khai đóng thuế môn bài nửa năm là 500.000 . Vậy có đúng hay không?

    Cty chính có mã số thuế là : 3800726195
    Giấy phép kinh doanh của văn phòng có mã sô thuế là : 3800726195-001
     Bên thuế yêu cầu em đóng thế môn bài là 1.000.000 tiền thuế môn bài  hàng năm cho văn phòng đại diện.
    vây bên thuế yêu cầu công ty  tôi đóng thuế như trên là đúng hay sai?.Mong được luật sư tư vấn,thay mặt công ty cảm ơn quý luật sư và mong được sự hỗ trợ sớm.
    Cập nhật bởi tuyenld89 ngày 17/10/2011 08:05:50 CH
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #141334   20/10/2011

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (646)
    Số điểm: 5330
    Cảm ơn: 108
    Được cảm ơn 252 lần


    tuyenld89 viết:
    Xin chào Luật Sư, Công ty tôi có trụ sở chính đặt tại bình phước.Do nhu cầu kinh  doanh nên công ty tôi có mở thêm một văn phòng đại diện tại đị chỉ : 33/5F Khu Phố Nhị Đồng 2 - Phường Dĩ An- Thị Xã Dĩ An-Tỉnh Bình Dương.  Bên Cty tôi đã hoàn tất việc xin gấy phép thành lập văn phòng đại điện,con dấu.Nhưng qua tham khảo nhiều nơi thì tôi biết là khi thành lâp văn phòng đại diện không phải đóng thuế môn bài.Nhưng khi tôi mang ra cơ quan thế tại thị Xã Dĩ An thì bên đó có đưa cho tôi tờ khai đóng thuế môn bài nửa năm là 500.000 . Vậy có đúng hay không?

    Cty chính có mã số thuế là : 3800726195
    Giấy phép kinh doanh của văn phòng có mã sô thuế là : 3800726195-001
     Bên thuế yêu cầu em đóng thế môn bài là 1.000.000 tiền thuế môn bài  hàng năm cho văn phòng đại diện.
    vây bên thuế yêu cầu công ty  tôi đóng thuế như trên là đúng hay sai?.Mong được luật sư tư vấn,thay mặt công ty cảm ơn quý luật sư và mong được sự hỗ trợ sớm.


    Điều 15 TT28

    Điều 15. Khai thuế môn bài

    1. Người nộp thuế môn bài nộp Tờ khai thuế môn bài cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

    Trường hợp người nộp thuế có đơn vị trực thuộc (chi nhánh, cửa hàng...) kinh doanh ở cùng địa phương cấp tỉnh thì người nộp thuế thực hiện nộp Tờ khai thuế môn bài của các đơn vị trực thuộc đó cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của người nộp thuế.


    VPDD không có chức năng kinh doanh nên không nộp thuế môn bài.

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #141399   20/10/2011

    tuyenld89
    tuyenld89

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn  anh đã trả lời .vậy  như anh nói ở trên là bên cty  em không phải nộp thuế môn bài cho VPĐD (cty em chỉ làm bên dịch vụ,giải pháp,quản trị ).Vậy bây giờ cty em phải làm sao?
    + bên cty đã lên chi cục thuế Binh Dương hỏi về vấn đề này và bên thuế nói có phải đóng thuế.
    Cập nhật bởi tuyenld89 ngày 20/10/2011 04:28:34 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #141402   20/10/2011

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (646)
    Số điểm: 5330
    Cảm ơn: 108
    Được cảm ơn 252 lần


    tuyenld89 viết:
    Cảm ơn  anh đã trả lời .vậy  như anh nói ở trên là bên cty  em không phải nộp thuế môn bài cho VPĐD (cty em chỉ làm bên dịch vụ,giải pháp,quản trị ).Vậy bây giờ cty em phải làm sao?
    + bên cty đã lên chi cục thuế Binh Dương hỏi về vấn đề này và bên thuế nói có phải đóng thuế.


    Bạn phải nói rõ đây là VPDD, nhiều khi bên thuế hiểu nhầm là chi nhánh kinh doanh. Bạn tham khảo công văn sau:


    TỔNG CỤC THUẾ                            CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
    CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH                     Độc Lập - Tự Do - Hạnh Phúc

    Số: 4163 /CT-TTHT                                                     TP. Hồ Chí Minh, ngày 02 tháng 05 năm 2007
    V/v: Chính sách thuế

    Kính gởi: Công ty CP Thái Thành
    Ấp Thượng, Xã Tân Thông Hội, H.Củ Chi
    Trả lời văn thư số01/2007/CV-TT ghi ngày 10/04/2007 của Công ty về việc hướng dẫn đăng ký thuế và nộp thuế môn bài VPĐD, Cục thuế TP. HCM có ý kiến như sau:
    - Căn cứ Thông tư số10/2006/TT-BTC ngày 14/02/2006 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành quy định về mã số đối tượng nộp thuế;
    - Căn cứ Thông tư số42/2003/TT-BTC ngày 07/05/2003 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về việc điều chỉnh mức thuế Môn bài;
    - Căn cứ công văn số449/TC-CST ngày 13/01/2005 của Bộ Tài chính về việc chính sách thuế môn bài đối với Văn phòng đại diện;
    Trường hợp Văn phòng đại diện của Công ty được thành lập theo Giấy chứng nhận hoạt động số 4123001203 do Sở Kế hoạch Đầu tư cấp thì Văn phòng đại diện phải đăng ký thuế theo mẫu quy định với cơ quan thuế trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận hoạt động.
    Văn phòng đại diện không có chức năng sản xuất kinh doanh nên không phải nộp thuế Môn bài.
    Cục thuế TP. HCM trả lời để Công ty biết và thực hiện. Nếu có nội dung nào chưa rõ, đề nghị liên hệ trực tiếp với Chi cục thuế Huyện Củ Chi để được hướng dẫn thêm.
    KT. CỤC TRƯỞNG
    PHÓ CỤC TRƯỞNG
    Nơi nhận:
    -Như trên;
    -CCT H.Củ Chi;
    -Lưu (TTHT, HC)
    712-KD
    Nguyễn Đình Tấn (đã ký)

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
  • #316011   31/03/2014

    trangkt7110
    trangkt7110

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cty em vừa mở văn phòng đại diện ở cùng quận quản lý thuế, đồng thời làm cửa hàng giới thiệu sản phẩm luôn, như thế thì em cần làm những thủ tục gì để thông báo với cơ quan thuế ạ? Và em có phải đóng thuế môn bài ko?

     
    Báo quản trị |