DanLuat 2015

Thành lập Công ty TNHH 2 thành viên có người Nước Ngoài góp vốn

Chủ đề   RSS   
  • #337377 06/08/2014

    thuongeeh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thành lập Công ty TNHH 2 thành viên có người Nước Ngoài góp vốn

    Xin chào các vị Luật Sư,

    Tôi hiện đang ở Tp.HCM và có nhu cầu thành lập công ty TNHH 2 thành viên có người nước ngoài góp vốn (Quốc tịch Ấn Độ). Mong quý vị giúp tôi giải đáp những vướng mắc sau:

    1. Công ty của tôi muốn đăng ký ngành nghề là tư vấn các khóa học kỹ năng mềm, tư vấn giáo dục, kinh doanh quán ăn, phân phối tinh dầu vá các sản phẩm chăm sóc da thiên nhiên. Các ngành nghề này có cần giấy chứng nhận chuyên môn gì không? Và chính xác trên giấy tờ thì thuộc loại hình kinh doanh gì?

    2. Nếu tôi có nhu cầu nhập khẩu tinh dầu từ ngước ngoài, tôi có cần xin thêm giấy phép gì không?

    3. Tôi dự định tỉ lệ góp vốn của người nước ngoài dưới 50% và tôi là người Việt Nam chịu trách nhiệm pháp lý chính, như vậy có phải thủ tục sẽ dễ dàng hơn khi đăng ký không?

    4. Người nước ngoài này chính xác phải nộp những giấy tờ gì để tôi có thể hoàn tất thủ tục đăng ký công ty?

    5. Sau khi đăng ký thành công, trên giấy phép kinh doanh, người nước ngoài này được công nhận là thành viên của công ty tôi đúng không các vị?

    6. Sau khi đăng ký Công ty hoàn tất, hằng tháng, công ty tôi phải làm các loại báo cáo nào để nộp cơ quan nhà nước nhằm giúp Công ty duy trì hoạt động hợp pháp, lâu dài?

    7.Với số vốn ban đầu khoảng 100 triệu, tôi có thể đăng ký Công ty với đầy đủ nhu cầu trên? Liệu Công ty tôi có bị hạn chế về quyền hạn và trách nhiệm so với những công ty TNHH 2 thành viên có góp vốn của người nước ngoài nhưng với vốn điều lệ nhiều hơn chúng tôi?

    Tôi xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ cũng như cảm phục sự hiểu biết chuyên môn của Quý vị!

     

     
    5511 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #337999   09/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 182 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Điều 50. Thủ tục đầu tư gắn với thành lập tổ chức kinh tế

    1. Nhà đầu tư nước ngoài lần đầu đầu tư vào Việt Nam phải có dự án đầu tư và làm thủ tục đăng ký đầu tư hoặc thẩm tra đầu tư tại cơ quan nhà nước quản lý đầu tư để được cấp Giấy chứng nhận đầu tư. Giấy chứng nhận đầu tư đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    2. Tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài đã thành lập tại Việt Nam nếu có dự án đầu tư mới thì được làm thủ tục thực hiện dự án đầu tư đó mà không nhất thiết phải thành lập tổ chức kinh tế mới.

    3. Nhà đầu tư trong nước có dự án đầu tư gắn với việc thành lập tổ chức kinh tế thì thực hiện đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật doanh nghiệp, pháp luật có liên quan và thực hiện thủ tục đầu tư theo quy định của Luật này.

    => vì vậy bạn phải đăng ký thành lập doanh nghiệp gắn liền với dự án đầu tư

    Trân trọng chào bạn

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #338391   12/08/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 252 lần


    thuongeeh viết:

    Xin chào các vị Luật Sư,

    Tôi hiện đang ở Tp.HCM và có nhu cầu thành lập công ty TNHH 2 thành viên có người nước ngoài góp vốn (Quốc tịch Ấn Độ). Mong quý vị giúp tôi giải đáp những vướng mắc sau:

    1. Công ty của tôi muốn đăng ký ngành nghề là tư vấn các khóa học kỹ năng mềm, tư vấn giáo dục, kinh doanh quán ăn, phân phối tinh dầu vá các sản phẩm chăm sóc da thiên nhiên. Các ngành nghề này có cần giấy chứng nhận chuyên môn gì không? Và chính xác trên giấy tờ thì thuộc loại hình kinh doanh gì?

    2. Nếu tôi có nhu cầu nhập khẩu tinh dầu từ ngước ngoài, tôi có cần xin thêm giấy phép gì không?

    3. Tôi dự định tỉ lệ góp vốn của người nước ngoài dưới 50% và tôi là người Việt Nam chịu trách nhiệm pháp lý chính, như vậy có phải thủ tục sẽ dễ dàng hơn khi đăng ký không?

    4. Người nước ngoài này chính xác phải nộp những giấy tờ gì để tôi có thể hoàn tất thủ tục đăng ký công ty?

    5. Sau khi đăng ký thành công, trên giấy phép kinh doanh, người nước ngoài này được công nhận là thành viên của công ty tôi đúng không các vị?

    6. Sau khi đăng ký Công ty hoàn tất, hằng tháng, công ty tôi phải làm các loại báo cáo nào để nộp cơ quan nhà nước nhằm giúp Công ty duy trì hoạt động hợp pháp, lâu dài?

    7.Với số vốn ban đầu khoảng 100 triệu, tôi có thể đăng ký Công ty với đầy đủ nhu cầu trên? Liệu Công ty tôi có bị hạn chế về quyền hạn và trách nhiệm so với những công ty TNHH 2 thành viên có góp vốn của người nước ngoài nhưng với vốn điều lệ nhiều hơn chúng tôi?

    Tôi xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ cũng như cảm phục sự hiểu biết chuyên môn của Quý vị!

     

    Chào bạn, 

    Với số vốn khoảng 100 triệu thì tôi khuyên bạn không nên thành lập công ty có vốn đầu tư nước ngoài. Vì với số vốn này rất khó để được cấp phép, ngoài ra với số vốn này không đủ để trang trải các chi phí về thành lập cũng như hoạt động của Công ty.

    Ngoài ra, vấn đề của bạn hỏi quá rộng nên mình không trả lời chi tiết hết được.

    về ngành nghề kinh doanh: Theo cam kết gia nhập WTO, thì chưa có cam kết đối với dịch vụ ăn uống (nên không được thực hiện), hoạt động mua bán hàng hóa (xuất nhập khẩu, phân phối) thì thuộc trường hợp phải thẩm tra đầu tư.

    Nên theo mình nghĩ với số vốn không lớn thì bạn nên thành lập công ty trong nước là tốt nhất.

    Regards,

    Văn Hiếu

     

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-