Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thẩm quyền xử phạt hành chính của UBND xã

Chủ đề   RSS   
  • #257458 25/04/2013

    Thẩm quyền xử phạt hành chính của UBND xã

     

    Trường hợp:

    Ông A khai thác tài trên đất, đất trước đây là của ông A nhưng nhà nước thu hồi và giao lại cho công ty B ( công ty B đã bồi thường cho ông A). Trước khi giao lại thì công ty B cho ông A khai thác cây trên đất. Nhưng ông A thấy rằng cây còn nhỏ nên chưa khai thác. Một thời gian sau thì ông A khai thác. Trong khi khai thác cây thì bảo vệ của công ty B thấy và gọi cho UBND xã, UBND xã đã lập biên bản tịch thu tan vật, phương tiện và lập biên bản xử phạt hành chính đối 2.200.000 đồng đối với ông A.

    Lưu ý: công ty B vẩn chưa vào hoạt đông nên đất và tài sản trên đất vẩn còn nguyên hiện trạng, đất và tài sản trên đất không thuộc quyền quản lý của UBND xã vì đã giao cho công ty B. Tài sản trên đất là cây Tràm khi khai thác và thu giử là 45 cây và có giá khoảng 5.000.000 đồng

    Xin hỏi luật sư:

    Liêu UBND xã xử phạt hành chính ông A có đúng hay sai ? UBND xã có đủ thẩm quyền để xử phạt hành chính đối với trường hợp trên không ?

    Căn cứ nghị định Số:105/2009/NĐ-CP thì cách xử lý trường hợp trên như thế nào, căn cứ điều , khoản mấy ?

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #266461   03/06/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2201)
    Số điểm: 21643
    Cảm ơn: 806
    Được cảm ơn 1221 lần
    Moderator

    truongvanhuy viết:

     

    Trường hợp:

    Ông A khai thác tài trên đất, đất trước đây là của ông A nhưng nhà nước thu hồi và giao lại cho công ty B ( công ty B đã bồi thường cho ông A). Trước khi giao lại thì công ty B cho ông A khai thác cây trên đất. Nhưng ông A thấy rằng cây còn nhỏ nên chưa khai thác. Một thời gian sau thì ông A khai thác. Trong khi khai thác cây thì bảo vệ của công ty B thấy và gọi cho UBND xã, UBND xã đã lập biên bản tịch thu tan vật, phương tiện và lập biên bản xử phạt hành chính đối 2.200.000 đồng đối với ông A.

    Lưu ý: công ty B vẩn chưa vào hoạt đông nên đất và tài sản trên đất vẩn còn nguyên hiện trạng, đất và tài sản trên đất không thuộc quyền quản lý của UBND xã vì đã giao cho công ty B. Tài sản trên đất là cây Tràm khi khai thác và thu giử là 45 cây và có giá khoảng 5.000.000 đồng

    Xin hỏi luật sư:

    Liêu UBND xã xử phạt hành chính ông A có đúng hay sai ? UBND xã có đủ thẩm quyền để xử phạt hành chính đối với trường hợp trên không ?

    Căn cứ nghị định Số:105/2009/NĐ-CP thì cách xử lý trường hợp trên như thế nào, căn cứ điều , khoản mấy ?

    Một số tình tiết tôi cũng cần bạn làm rõ là: "trước khi giao đất công ty B cho ông A khai thác cây trên đất". Việc này có giấy tờ gì chứng minh hay không? ông A đã làm thủ tục bàn giao đất hay chưa?

    Nghị định105/2009/NĐ-CP thì là xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai. Nếu chưa bàn giao đất theo đúng thời hạn mà ông A tiến hành khai thác thì hành vi của ông A là hành vi không bàn giao đất đúng thời hạn theo quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    "Điều 17. Không trả lại đất đúng thời hạn theo quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền

    1. Phạt tiền năm trăm nghìn (500.000) đồng đến hai triệu (2.000.000) đồng đối với hộ gia đình, cá nhân có hành vi không trả lại đất đúng thời hạn theo quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    2. Phạt tiền một triệu (1.000.000) đồng đến mười triệu (10.000.000) đồng đối với tổ chức, cơ sở tôn gió có hành vi không trả lại đất đúng thời hạn theo quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền."

    Không hiểu, trong quyết định xử phạt vi phạm hành chính nêu trên, thì người ta căn cứ hành vi nào để xử phạt ông A? 

    Theo quy định tại Nghị định 105 thì thẩm quyền của UBND cấp xã là:

    "Điều 25. Thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp trong việc xử phạt vi phạm hành chính

    1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn có quyền:

    a) Phạt cảnh cáo;

    b) Phạt tiền đến hai triệu (2.000.000) đồng;

    c) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị đến hai triệu (2.000.000) đồng;

    d) Buộc khôi phục lại tình trạng của đất như trước khi vi phạm; buộc khắc phục tình trạng làm suy giảm đất, khắc phục việc thải chất độc hại vào đất; tịch thu lợi ích có được do vi phạm có giá trị đến hai triệu (2.000.000) đồng; buộc phải thực hiện đúng thủ tục hành chính theo quy định của pháp luật về đất đai; buộc phải cung cấp thông tin, giấy tờ, tài liệu và chấp hành yêu cầu thanh tra, kiểm tra."

     Theo đó, mức phạt 2,2 triệu đồng, công với việc tịch thu tang vật có giá trị trên 2 triệu đồng như nêu trên của UBND cấp xã là sai quy định của pháp luật.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |