DanLuat 2015

Thẩm quyền ký Hợp đồng kinh tế

Chủ đề   RSS   
  • #451629 13/04/2017

    thanhtracampha

    Male
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Thẩm quyền ký Hợp đồng kinh tế

    Kính nhờ Luật sư tư vấn giúp !

    UBND Tỉnh đã ủy quyền cho UBND huyện ký hợp đồng với Nhà đầu tư thực hiện Dự án đầu tư xây dựng Chợ trên địa bàn huyện (theo hình thức đối tác công tư PPP).

    Như vậy, tôi muốn hỏi: Chủ tịch UBND huyện phải trực tiếp ký Hợp đồng với Nhà đầu tư, hay có thể ủy quyền cho Phòng Kinh tế hay Ban quản lý dự án công trình ký Hợp đồng và quản lý Dự án. Hoặc Phó Chủ tịch huyện ký Hợp đồng có được không?

    Căn cứ pháp lý của việc ủy quyền hoặc không được ủy quyền là như thế nào?

     
    7828 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451860   15/04/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4732)
    Số điểm: 27927
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1742 lần
    Lawyer

    Chào Thanhtracampha!

    Liên quan tới thông tin bạn hỏi, Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    Trước hết bạn cần phải xem xét quyết định của UBND tỉnh giao quyền cho cấp huyện thực hiện việc ký kết hợp đồng với nội dung chi tiết như thế nào?

    Thứ hai về nguyên tắc Chủ tịch UBND huyện là người đại diện của cấp huyện việc chủ tịch huyện có quyền ủy quyền cho phòng Kinh tế hoặc Ban quản lý hay không cũng phải xem xét quy trình và phạm vị chủ tịch UBND huyện có thể ủy quyền cho người khác thực hiện hay không?

    Hy vọng với các gợi ý của luật sư bạn sẽ tìm được cách giải quyết vấn đề.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 19006281

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #457242   14/06/2017

    quocvinh293
    quocvinh293

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    Chào bạn !

    Vấn đề của bạn mình có vài ý kiến trao đổi, bổ sung như sau:

    Việc CT UBND Huyện có được ủy quyền lại cho Phó CT UBND Huyện hoặc Phòng Kinh tế hoặc BQLDA thì cần phải xem xét nội dung ủy quyền giữa CT UBND Tỉnh và CT UBND Huyện và giới hiệu quyền mà CT UBND Huyện được phép trong quá trình quản lý, điều hành.

    Việc ủy quyền lại cho Bên thứ 3, bạn có thể tham khảo quy định của BLDS 2015:

    Điều 564. Ủy quyền lại

    1. Bên được ủy quyền được ủy quyền lại cho người khác trong trường hợp sau đây:

    a) Có sự đồng ý của bên ủy quyền;

    b) Do sự kiện bất khả kháng nếu không áp dụng ủy quyền lại thì mục đích xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vì lợi ích của người ủy quyền không thể thực hiện được.

    2. Việc ủy quyền lại không được vượt quá phạm vi ủy quyền ban đầu.

    3. Hình thức hợp đồng ủy quyền lại phải phù hợp với hình thức ủy quyền ban đầu.

    Trân trọng !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-