DanLuat 2015

THẨM QUYỀN CÔNG CHỨNG CHỨNG THỰC CHỮ KÝ NGƯỜI VIỆT NAM ĐỊNH CƯ Ở NƯỚC NGOÀI

Chủ đề   RSS   
  • #27690 15/10/2009

    hungptnmt

    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    THẨM QUYỀN CÔNG CHỨNG CHỨNG THỰC CHỮ KÝ NGƯỜI VIỆT NAM ĐỊNH CƯ Ở NƯỚC NGOÀI

    Xin ý kiến!
    Vấn đề 1:
    Ngày 12/2/2009, ông A ở nước ngoài về Việt Nam thăm gia đình đúng vào thời điểm người nhà lập thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử duịng đất. Vì vậy anh em trong gia đình yêu cầu ông A lập văn bản từ chối nhận tài sản thừa kế (Cha và mẹ mất tháng 10 và tháng 11 năm 2009). Ông A đến Ủy ban nhân dân phường phường lập văn bản từ chối nhận tài sản thừa kế và được Ủy ban nhân dân phường chứng thực chữ ký ngày 18/2/2009.
    Vây xin hỏi, Ủy ban nhân dân phường chứng thực như trên là đúng thẩm quyền không?
    Vấn đề 2:
    Theo quy định tại điểm đ - khoản 1 - Điều 21 của NĐ số 75/2000/NĐ-CP ngày 08/12/2000 của Chính phủ về Công chứng chứng thực thì Công chứng chữ ký của người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài là thuộc thẩm quyền của phòng Công chứng.
    Nhưng đến nghị định số 79/2007/NĐ-CP ngày 18/5/2007 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký, thì có nội dung tại Điều 24-Hiệu lực thi hành-thay thế các quy định về chứng thực bản sao, chữ ký của nghị định số 75/2000/NĐ-CP nêu trên.
    Vậy xin cho biết Điều 21 của Nghị định số 75/2000/NĐ-CP ngày 18/5/2000 của Chính phủ còn hiệu lực hay không? 

     
    7575 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungptnmt vì bài viết hữu ích
    Vippuco (07/09/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-