Thắc mắc về việc xin con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #547238 28/05/2020

    AryaStark
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2019
    Tổng số bài viết (213)
    Số điểm: 2970
    Cảm ơn: 1099
    Được cảm ơn 161 lần


    Thắc mắc về việc xin con nuôi

    Một người quen đã nhờ tôi hỏi giúp việc như sau:

    Bà có cô con gái bị tên Sở khanh dụ dỗ nên có thai, sau đó biết ra hắn đã có vợ nên chia tay. Hắn bảo cô hủy thai nhưng cô từ chối, làm mẹ đơn thân. Một thời gian sau, anh trai cô (độc thân) muốn nhận đứa bé làm con nuôi. Khi đến phường hỏi thủ tục, rồi đến luật sư, họ nhận được câu trả lời là phải được cha ruột đưa bé (tức là tên Sở khanh) đồng ý thì mới làm thủ tục được để phòng hờ, nếu kg sau này hắn có thể thưa kiện.

    Xin các bạn giải thích giúp, đó là điều luật gì , nội dung thế nào và tên kia có thể thưa kiện điều gì?

    Xin chân thành cám ơn trước.

    Có gì đẹp trên đời hơn thế

    Người với người sống để yêu nhau. (Tố Hữu)

     
    534 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AryaStark vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547549   30/05/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14845)
    Số điểm: 99084
    Cảm ơn: 3424
    Được cảm ơn 5283 lần
    SMod

    Phường nói vậy là đúng rồi, họ căn cứ vào Luật nuôi con nuôi 2010 bên dưới.

    Thực ra thì không thể biết anh Sở Khanh kia có thể kiện gì, nhưng về nguyên tắc cơ quan nhà nước phải làm đúng quy định pháp luật, chứ không hẳn là họ sợ bị kiện.

    Điều 21. Sự đồng ý cho làm con nuôi

    1. Việc nhận nuôi con nuôi phải được sự đồng ý của cha mẹ đẻ của người được nhận làm con nuôi; nếu cha đẻ hoặc mẹ đẻ đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người còn lại; nếu cả cha mẹ đẻ đều đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người giám hộ; trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó.

    2. Người đồng ý cho làm con nuôi quy định tại khoản 1 điều này phải được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi nhận hồ sơ tư vấn đầy đủ về mục đích nuôi con nuôi; quyền, nghĩa vụ giữa cha mẹ nuôi và con nuôi; quyền, nghĩa vụ giữa cha mẹ đẻ và con sau khi người đó được nhận làm con nuôi.

    3. Sự đồng ý phải hoàn toàn tự nguyện, trung thực, không bị ép buộc, không bị đe dọa hay mua chuộc, không vụ lợi, không kèm theo yêu cầu trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.

    4. Cha mẹ đẻ chỉ được đồng ý cho con làm con nuôi sau khi con đã được sinh ra ít nhất 15 ngày.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    AryaStark (30/05/2020)