Thắc mắc về việc đăng ký hộ khẩu mới

Chủ đề   RSS   
  • #277356 24/07/2013

    phamtridung.vn

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về việc đăng ký hộ khẩu mới

    Kính chào Luật sư.

    Tôi và vợ hiện nay đang sống tại Thủ Dầu Một - Bình Dương. Chúng tôi đã đăng ký tạm trú ở Thủ Dầu Một hơn 1 năm. Chúng tôi có một con trai 07 tháng tuổi, khi sinh cháu xong thì tôi làm khai sinh cho cháu tại Thủ Dầu Một - Bình Dương (theo diện khai sinh tại nơi đăng ký tạm trú của mẹ).

    Hiện nay tôi muốn chuyển hộ khẩu vào Bình Dương (tôi đã mua 01 căn chung cư tại Thủ Dầu Một - Bình Dương). Nhưng hiện tại hộ khẩu của tôi đang nằm trong sổ hộ khẩu với bố mẹ của tôi ở Hà Tĩnh còn hộ khẩu vợ tôi thì cũng đang nằm trong sổ hộ khẩu của bố mẹ vợ ở Nghệ An, còn con của chúng tôi thì chưa nhập hộ khẩu ở đâu cả.

    Vậy xin hỏi luật sư về thủ tục để tôi có thể đăng ký lập được 1 cuốn sổ hộ khẩu tại Bình Dương, trong sổ hộ khẩu này (nếu đăng ký được) sẽ do tôi làm chủ hộ, thành viên gồm có vợ và con của tôi.

    Tôi cần những giấy tờ gì ? điều kiện gì ? làm việc với những cơ quan nào ? ở đâu ?

    Xin luật sư tư vấn cụ thể cho tôi

    Tôi xin chân thành cảm ơn

     

     
    24311 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277670   25/07/2013

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần


    Chào bạn ! Theo quy định hiện hành, người muốn nhập khẩu cần có thời gian tạm trú 12 tháng tại nơi sẽ nhập và có nơi cư trú ổn định ( nhà riêng, nhà thuê hoặc nhà cho ở nhờ có hợp đồng). Nếu bạn có đủ các điều kiện nói trên bạn sẽ được nhập hộ khẩu. Hồ sơ gồm giấy xác nhận tạm trú, tờ khai di chuyển hộ khảu ( mẫu), văn bản xác nhận cắt hộ khẩu của bạn   ( làm tại CA Hà Tĩnh) và của vợ bạn ( làm tại CA Nghệ An), CMND, khai sanh, ĐKKH và các giấy tờ về nhà đất ( hoặc HĐ thuê nhà ). Chúc bạn thành công !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimlalaw vì bài viết hữu ích
    phamtridung.vn (27/08/2013)
  • #284232   03/09/2013

    phamtridung.vn
    phamtridung.vn

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chân thành cảm ơn bạn kimlalaw đã tư vấn giúp mình

    chúc bạn thành công và gặp nhiều may mắn

     
    Báo quản trị |  
  • #335802   29/07/2014

    Kính Chào luật sư!

    Gia đình tôi hiện đang sống tại tỉnh Bình Dương. Chúng tôi đã có đăng ký tạm trú ở đây 4 năm, 2con của tôi thì đăng ký khai sinh theo mẹ ở ĐăkLăk. Chồng tôi trước đây đã đăng ký hộ khẩu ở nhà anh chị trên Gò Vấp. còn tôi và con hộ khẩu vẫn ở ĐăkLăk. Chúng tôi đã có nhà riêng và giấy tờ lại mang tên chồng tôi.

    Hiện nay tôi muốn làm sổ hộ khẩu để cho con đi học với tên chủ hộ là tôi được không? hay phải là người đứng tên trong giấy tờ nhà đất? Thủ tục gồm những giấy tờ gì? nộp ở đâu?

    Mong các luật sư tư vấn giúp

    Tôi xin chân thành cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #336955   04/08/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2766)
    Số điểm: 31951
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1115 lần


    Bạn muốn đăng ký hộ khẩu thường trú tại TP.HCM thì phải đáp ứng các điều kiện theo quy định trong Luật cư trú sửa đổi 2013

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

    e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

    5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;

    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

     

    Nếu bạn tạm trú tại TP.HCM từ hai năm trở lên thì sẽ được phép đăng ký thường trú tại Tp.HCM, nhưng bạn sẽ phải nhập hộ khẩu về ở với chồng chứ không được đứng tên riêng chủ hộ. Sau khi nhập hộ khẩu chung rồi thì nếu bạn muốn tách ra riêng làm chủ hộ thì thực hiệ ntheo hướng dẫn về tách hộ khẩu.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thu-tuc-hanh-chinh-cap-so-ho-khau-cho-ca-nhan-gia-dinh-96152.aspx

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    lamtruc89 (05/08/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com