• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thắc mắc về tội trộm cắp được coi là nhỏ nhặt

Chủ đề   RSS   
  • #214804 20/09/2012

    a_fish

    Female
    Công dân mới
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 7 lần


    Thắc mắc về tội trộm cắp được coi là nhỏ nhặt

    Thưa anh chị, nội dung câu hỏi là Với những điều kiện nào thì hành vi trộm cắp tài sản được coi là nhỏ nhặt (chỉ bị xử lí hành chính

    Theo em tìm được thì đó là :Trộm cắp tài sản có giá trị dưới 2 triệu đồng và không phạm lỗi gây hậu quả nghiêm trọng hoặc chưa bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản đã được xóa án tích thì sẽ bị xử phạt hành chính về hành vi trộm cắp.

     

    Em muốn hỏi là với trường hợp chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự theo Điều 12 của BLHS mà trộm cắp tài sản mà lớn hơn 2 triệu đồng thì có được coi là hành vi trộm cắp tài sản nhỏ nhặt không, hành vi của ng chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự thì bị xử lí vi phạm hành chính không ạ??

    Rất mong anh chị bổ sung cho em các điều kiện về hành vi trộm cắp tài sản

    Em xin cảm ơn

    Going on

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214874   20/09/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 50
    Male
    Công dân gương mẫu
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (634)
    Số điểm: 6126
    Cảm ơn: 205
    Được cảm ơn 366 lần
    Moderator

    Re:Thắc mắc về tội trộm cắp được coi là nhỏ nhặt

    Chào bạn

    điều 12 BLHS có quy định

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.
    2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.

    Trong TH không rơi vào điều 12 BLHS tức là chủ thể dưới 14 tuổi thì sẽ không phải chịu trách nhiệm HS đối với bất kỳ loại tội phạm nào được BLHS quy định.

    Tuy nhiên sẽ có trách nhiệm dân sự trong TH này.Cụ thể là TH bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng và trong TH này thì cha ,mẹ,người giám hộ sẽ phải bồi thường thiệt hại 

    Bạn có thể tham khảo k2 điều 606 BLDS

    Điều 606. Năng lực chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại của cá nhân
    1. Người từ đủ mười tám tuổi trở lên gây thiệt hại thì phải tự bồi thường.
    2. Người chưa thành niên dưới mười lăm tuổi gây thiệt hại mà còn cha, mẹ thì cha, mẹ phải bồi thường toàn bộ thiệt hại; nếu tài sản của cha, mẹ không đủ để bồi thường mà con chưa thành niên gây thiệt hại có tài sản riêng thì lấy tài sản đó để bồi thường phần còn thiếu, trừ trường hợp quy định tại Điều 621 của Bộ luật này.
    Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi gây thiệt hại thì phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu không đủ tài sản để bồi thường thì cha, mẹ phải bồi thường phần còn thiếu bằng tài sản của mình.
    3. Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự gây thiệt hại mà có người giám hộ thì người giám hộ đó được dùng tài sản của người được giám hộ để bồi thường; nếu người được giám hộ không có tài sản hoặc không đủ tài sản để bồi thường thì người giám hộ phải bồi thường bằng tài sản của mình; nếu người giám hộ chứng minh được mình không có lỗi trong việc giám hộ thì không phải lấy tài sản của mình để bồi thường.

     

     

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    a_fish (20/09/2012)
  • #214884   20/09/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Đại biểu DanLuat
    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5058)
    Số điểm: 48695
    Cảm ơn: 1806
    Được cảm ơn 3113 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Re:Thắc mắc về tội trộm cắp được coi là nhỏ nhặt

    Chào !

    Hành vi trộm cắp tài sản có giá trị từ 2 triệu đồng trở lên của người chưa đủ tuổi chịu TNHS hoàn toàn khác với hành vi trộm cắp tài sản được coi là nhỏ nhặt.

    - Hành vi trộm cắp tài sản được coi là nhỏ nhặt như bạn đã trả lời là đúng rồi, chỉ cần bổ sung thêm trường hợp được tô màu đỏ như dưới đây là đầy đủ:

    Hành vi trộm cắp tài sản được coi là nhỏ nhặt khi có đủ các điều kiện sau:

    + Giá trị tài sản chiếm đoạt dưới 2 triệu đồng.

    + Không gây hậu quả nghiêm trọng.

    + Chưa bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản.

    + Chưa bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản.

    + Đã bị kết án về tội chiếm đoạt nhưng đã được xóa án tích.

    - Còn hành trộm cắp trên 2 triệu đồng của người chưa đủ tuổi chịu TNHS tuy cũng chỉ bị xử phạt hành chính nhưng không được coi là nhỏ nhặt. Vì 2 triệu đồng thì đã thỏa mãn cấu thành về định lượng của tội trộm cắp tài sản. Hành vi đó cũng đã thỏa mãn các dấu hiệu về khách thể, về mặt khách quan (bao gồm hành vi khách quan và hậu quả), về mặt chủ quan của tội phạm. Nhưng do không thỏa mãn dấu hiệu cấu thành về chủ thể của tội phạm nên không cấu thành tội phạm mà thôi. 

    Thân ái!

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    longquochan (20/09/2012) a_fish (20/09/2012)