• Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Thắc mắc về thủ tục xin giấy chứng nhận hợp chuẩn?

Chủ đề   RSS   
  • #2968 02/01/2009

    jailuwang

    Công dân
    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về thủ tục xin giấy chứng nhận hợp chuẩn?

    Chào quý luật sư,
    Công ty chúng tôi đang làm thủ tục nhập khẩu một số thiết bị bưu điện (điện thoại công nghiệp), với số lượng nhỏ (6 chiếc). Xin quý luật sư cho biết với lô hàng nhỏ như vậy, chúng tôi có phải xin chứng nhận hợp chuẩn để được nhập lô hàng này không? Nếu có thì chúng tôi phải làm những thủ tục gì, chuẩn bị hồ sơ gồm những gì?
    Xin chân thành cám ơn!
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2969   02/01/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 150
    Công dân tiến bộ
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1508
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    hợp chuẩn

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Chào bạn.

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Xin gởi đến bạn một số thông tin sau:

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Các loại sản phẩm thuộc lĩnh vực quản lý chuyên ngành của Bộ Bưu chính, Viễn thông (sau đây gọi tắt là sản phẩm), bao gồm: các loại sản phẩm viễn thông, các thiết bị phát, thu - phát sóng vô tuyến điện, các thiết bị điện tử và các sản phẩm công nghệ thông tin (trừ các thiết bị sử dụng cho mục đích quốc phòng, an ninh) của tất cả các tổ chức, cá nhân Việt Nam và nước ngoài có hoạt động sản xuất, nhập khẩu, kinh doanh mua bán các sản phẩm nêu trên đều phải xin “chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn” (Điều 2 Quy định Chứng nhận và Công bố phù hợp tiêu chuẩn đối với sản phẩm thuộc quản lý chuyên ngành của Bộ Bưu chính, Viễn thông (Ban hành kèm theo Quyết định số 44/2006/QĐ-BBCVT ngày 3 tháng 11năm 2006 của Bộ trưởng Bộ Bưu chính, Viễn thông).

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Các trường hợp không phải chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn:

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">-         #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Các sản phẩm nhập khẩu theo người hoặc qua đường hàng hóa để sử dụng cho mục đích cá nhân gồm: sản phẩm điện tử, công nghệ thông tin, thiết bị đầu cuối cố định và di động đối với các dịch vụ viễn thông và Internet đã được phép cung cấp và sử dụng tại Việt Nam.

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">-         #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Sản phẩm nhập khẩu để trưng bày, triển lãm, trình diễn hoặc làm mẫu phục vụ cho việc đo kiểm chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn.

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">-         #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Các thiết bị phát, thu - phát sóng vô tuyến điện của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự của nước ngoài, cơ quan đại diện tổ chức quốc tế tại Việt Nam, đoàn đại biểu cấp cao nước ngoài đến thăm Việt Nam được hưởng quy chế ưu đãi, miễn trừ ngoại giao; các phóng viên nước ngoài vào hoạt động báo chí ngắn hạn ở Việt Nam (có giấy phép hoạt động báo chí của Bộ Ngoại giao); khai thác viên vô tuyến điện nghiệp dư.

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">(Điều 7- Quy định nói trên)

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Nếu Công ty bạn không thuộc các diện nói trên thì phải xin #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">“chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn”  (Quy định trên không đề cập đến số lượng nhập khẩu).

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Hồ sơ chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn gửi đến Tổ chức chứng nhận, bao gồm:

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">a) Đơn đề nghị chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn theo mẫu;

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">b) Bản sao giấy tờ thể hiện tư cách pháp nhân của tổ chức, cá nhân theo quy định của pháp luật;

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">c) Tài liệu kỹ thuật có liên quan: Thuyết minh kỹ thuật, sổ tay hướng dẫn sử dụng, ảnh chụp bên ngoài của sản phẩm, phần mềm và tài liệu hướng dẫn cài đặt, sử dụng; Chứng chỉ hệ thống quản lý chất lượng (nếu có);

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">d) Kết quả đo kiểm sản phẩm (bản gốc) của nhà sản xuất hoặc một đơn vị đo kiểm có đủ thẩm quyền;

    #cc3300; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Trong trường hợp hồ sơ thiếu kết quả đo kiểm hoặc kết quả đo kiểm không phù hợp quy định, Tổ chức chứng nhận hướng dẫn hoặc chỉ định đơn vị đo kiểm thực hiện việc đo kiểm sản phẩm cho tổ chức, cá nhân đề nghị chứng nhận.

    #cc3300; LINE-HEIGHT: 115%; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Bạn có thể tham khảo chi tiết văn bản và mẫu đơn tại địa chỉ:

    #00b0f0; LINE-HEIGHT: 115%; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">#00b0f0">http://laws.dongnai.gov.vn/2001_to_2010/2006/200611/200611030004/lawdocument_view

    #cc3300; LINE-HEIGHT: 115%; FONT-FAMILY: 'Times New Roman','serif'">Thân.

     
    Báo quản trị |  
  • #2976   07/03/2009

    cuchaiquantphcm
    cuchaiquantphcm

    Male
    Công dân mới
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vướng mắc về xử phạt vi phạm hành chính đối với hàng hóa không phù hợp giấy chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn

    theo quy định: khi nhập khẩu điện thoại di động thì hồ sơ hải quan phải có Giấy chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn (Giấy CNPHTC), xin hỏi :

    1. Nếu điện thoại di động nhập khẩu không đúng với Giấy chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn (VD: trên Giấy CNPHTC ghi Nhà sản xuất là A nhưng trên sản phẩm, bao bì không thể hiện) thì doanh nghiệp có được nhập hay không? hải quan yêu cầu phải bổ sung Giấy CNPHTC là đúng hay không?

    2. Giấy CNPHTC có phải là 1 loại giấy phép hay không?

    3. trường hợp này doanh nghiệp có bị cơ quan hải quan phạt vi phạm hành chính theo NĐ 97/2006/NĐ-CP và NĐ 18/2009/NĐ-CP hay không (hành vi nhập khẩu sai giấy phép hay hành vi nhập khẩu hàng hóa không đủ điều kiện, tiêu chuẩn kỹ thuật theo quy định)?

    Mong được sự tư vấn, giúp đỡ và xin chân thành cảm ơn.
    (nếu được xin gửi câu trả lời về địa chỉ mail : soigia_rungrau@yahoo.com 
    xin cảm ơn nhiều)

     
    Báo quản trị |  
  • #2977   07/03/2009

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 150
    Công dân tiến bộ
    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1508
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Re:vướng mắc về xử phạt vi phạm hành chính đối với hàng hóa không phù hợp giấy chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn

    <meta content="text/html; charset=utf-8" http-equiv="Content-Type" /> <meta content="Word.Document" name="ProgId" /> <meta content="Microsoft Word 9" name="Generator" /> <meta content="Microsoft Word 9" name="Originator" /> <link href="file:///C:/DOCUME~1/NHATMI~1/LOCALS~1/Temp/msoclip1/01/clip_filelist.xml" rel="File-List" /><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:DoNotOptimizeForBrowser/> </w:WordDocument> </xml><![endif]-->

    Chào bạn.

    Một số ý trao đổi cùng bạn như sau:

    Chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn và Công bố phù hợp tiêu chuẩn là những biện pháp quản lý nhà nước đối với chất lượng sản phẩm (Điều 1 Quy định về Chứng nhận và Công bố phù hợp tiêu chuẩn đối với sản phẩm thuộc quản lý chuyên ngành của Bộ Bưu chính, Viễn thông - Ban hành kèm theo Quyết định số 44/2006/QĐ-BBCVT ngày 3 tháng 11 năm 2006 của Bộ trưởng Bộ Bưu chính, Viễn thông).<o:p></o:p>

    Khi làm thủ tục hải quan đối với hàng hoá nhập khẩu, người khai hải quan phải nộp các giấy tờ sau:<o:p></o:p>

    a) Tờ khai hải quan hàng hoá nhập khẩu (bản chính); tờ khai trị giá hàng nhập khẩu (tuỳ theo từng trường hợp); bản kê chi tiết hàng hóa đối với lô hàng có nhiều chủng loại hoặc đóng gói không đồng nhất (bản chính);<o:p></o:p>

    b) Giấy phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với hàng hóa phải có giấy phép nhập khẩu theo quy định của pháp luật (bản chính); chứng từ khác theo quy định của pháp luật đối với từng mặt hàng cụ thể;<o:p></o:p>

    c) Hợp đồng mua bán hàng hóa hoặc giấy tờ có giá trị pháp lý tương đương hợp đồng (bản sao); hóa đơn thương mại (bản chính); vận tải đơn (bản copy chính); <o:p></o:p>

    d) Giấy chứng nhận xuất xứ hàng hóa (bản chính); <o:p></o:p>

    đ) Giấy đăng ký kiểm tra nhà nước về chất lượng hàng hóa hoặc Giấy thông báo miễn kiểm tra nhà nước về chất lượng do cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thuộc diện phải kiểm tra nhà nước về chất lượng (bản chính).<o:p></o:p>

    (Khoản 2 điều 7 Mục 1 Chương II CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 154/2005/NĐ-CP ngày 15/12/2005 Quy định chi tiết một số điều của Luật Hải Quan)<o:p></o:p>

    Như vậy, khi Doanh nghiệp nhập khẩu, xuất khẩu hàng hoá thuộc diện phải kiểm tra chất lượng thì Doanh nghiệp phải bổ sung thêm giấy chứng nhận phù hợp tiêu chuẩn (kiểm tra chất lượng).<o:p></o:p>

    <!--[if !supportEmptyParas]--> <o:p></o:p>

    Khi vi phạm các quy định chính sách quản lý hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu, quá cảnh hàng hoá; phương tiện vận tải xuất cảnh, nhập cảnh, quá cảnh như:<o:p></o:p>

    - Xuất khẩu, nhập khẩu, đưa vào Việt Nam hàng hoá thuộc diện cấm xuất khẩu, cấm nhập khẩu hoặc tạm ngừng xuất khẩu, tạm ngừng nhập khẩu;<o:p></o:p>

    - Đưa hàng hoá giả mạo xuất xứ vào lãnh thổ Việt Nam;<o:p></o:p>

    - Xuất khẩu hàng hoá giả mạo xuất xứ;<o:p></o:p>

    - Nhập khẩu hàng hoá thuộc diện phải có giấy phép mà không xuất trình được giấy phép trong thời hạn 30 (ba mươi) ngày kể từ ngày hàng về đến cửa khẩu;<o:p></o:p>

    - Xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá không đủ điều kiện, tiêu chuẩn kỹ thuật theo quy định của pháp luật;<o:p></o:p>

    - Xuất khẩu hàng hoá không có giấy phép theo quy định;<o:p></o:p>

    - Xuất khẩu, nhập khẩu hàng hoá không có nhãn hàng hoá theo quy định pháp luật;<o:p></o:p>

    Sẽ bị phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các vi phạm nêu trên (khoản 4 điều 16 Nghị định 97/2007/NĐ-CP ngày 07/06/2007 và nghị định 18/2009/NĐ-CP ngày 18/02/2009 của Chính phủ).

    <!--[if !supportEmptyParas]--> <o:p></o:p>

    Thân

     
    Báo quản trị |