Thắc mắc về quyền sử dụng đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #494447 17/06/2018

    Lehoangthuydiem

    Female
    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về quyền sử dụng đất đai

    Xin chào quý luật sư! Tôi có một vài thắc mắc về quyền sử dụng đất, kính mong được giải đáp. Tôi có một mảnh đất lô đã mua vào năm 2001 có giấy tờ đầy đủ, diện tích 6m*5.5m, năm 2013 tôi xây lại nhà có để lại một lối đi phía bên hông. Nhưng nhà ông Nguyễn Văn A khi xây nhà vào năm 2015 lại xây xâm phạm lên lối đi của nhà tôi và bảo là đất của ông ấy nên ông ấy có quyền xây dựng (vì theo như sổ đỏ của ông A thì diện tích đất là 6,6m*6.2m). Trong khi tất cả các lô đất ở đây khi được nhà nước đưa ra đấu giá đều qui định là 6m như nhau. Vậy đất của ông A có hợp pháp hay không ?Còn diện tích phần đất còn lại của nhà tôi thì sao? Mong sớm nhận được phản hồi của quý luật sư. Tôi chân thành cảm ơn!

     
    1955 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494550   18/06/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2120)
    Số điểm: 12055
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1491 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, khi nhà nước tiến hành đấu giá quyền sử dụng đất thì mỗi lô đất đều quy định là 6m như nhau nhưng gia đình nhà hàng xóm lại được cấp sổ đỏ(giấy chứng nhận quyền sử dụng đât) với diện tích lớn hơn và chồng lấn sang diện tích đất nhà bạn. Cả hai nhà đều đã được cấp sổ đỏ trên phần diện tích đang tranh chấp. Trước tiên hai bên cần thực hiện thủ tục hòa giải tại cơ sở (tại UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp) theo điều 202 Luật đất đai 2013. Đây là tranh chấp có giấy tờ về quyền sử dụng đất, nếu hòa giải không thành thì có thể khởi kiện ra Tòa án theo quy định tại điều 203 Luật đất đai 2013 :

    Điều 203. Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai

    Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:

    1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết;…”

    Như vậy, trước tiên hai bên cần phải thực hiện thủ tục hòa giải tại cơ sở, nếu hòa giải không thành thì bạn có thể khởi kiện ra Tòa án nhân dân cấp quận, huyện.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.