Thắc mắc về quyền lợi của người có đất bị giải tỏa

Chủ đề   RSS   
  • #60632 13/09/2010

    Vietanh58

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thắc mắc về quyền lợi của người có đất bị giải tỏa

    Xin Luật sư cho tôi biết.

    Người có đất bị giải toả (tái định cư) có những quyền lợi gì?
    Nếu chưa có quyết định của cấp trên thì cán bộ địa chính của phường/xã có được triệu tập người sử dụng đất để họp bàn chuyện giải toả không?

    Tôi muốn tham khảo bằng văn bản thi tham khảo như thế nào trên thuvienphapluat.vn

    Xin cảm ơn !
    Cập nhật bởi admin ngày 14/09/2010 08:34:00 AM Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 13/09/2010 09:51:27 PM Cập nhật bởi nguyenbuibahuy ngày 13/09/2010 09:20:10 PM Thêm dấucho bài viết

    Vietanh58

     
    3868 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60739   14/09/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50883
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3557 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Gửi Vietanh58!

    - Vấn đề bạn hỏi được quy định tại Nghị định 69/2009/NĐ-CP. Bạn chú ý đọc điều 14 Nghị định này để biết các quy định liên quan trong các văn bản khác.

    Điều 14. Nguyên tắc bồi thường, hỗ trợ

    1. Nhà nước thu hồi đất của người đang sử dụng có đủ điều kiện quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 7, 9, 10 và 11 Điều 8 Nghị định số 197/2004/NĐ-CP ngày 03 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất (sau đây gọi là Nghị định số 197/2004/NĐ-CP)

    Và các Điều 44, 45 và 46 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 5 năm 2007 của Chính phủ quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai (sau đây gọi là Nghị định số 84/2007/NĐ-CP) thì được bồi thường; trường hợp không đủ điều kiện được bồi thường thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xem xét để hỗ trợ.

    - Chưa có quyết định của cấp trên thì mới phải họp bàn để từ đó đưa ra quyết định cho phù hợp chứ bạn. Còn nếu đã có quyết định rồi thì chỉ còn việc thực hiện thôi, chứ họp bàn gì nữa.

    Thân!

    Cập nhật bởi admin ngày 14/09/2010 11:26:29 AM cập nhật link

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |