Thắc mắc về nuôi con, tài sản khi hai vợ chồng ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #540452 04/03/2020

    Ljnhnguyen

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thắc mắc về nuôi con, tài sản khi hai vợ chồng ly hôn

    Vợ chồng tôi đang làm đơn li hôn ,h vướng mắc là có con gái 9 tháng tuổi ,h li hôn chồng tôi ko nuôi con ,tài sản giấu đi. Tôi thì ko có công việc ,ko tiền bạc,Và còn mắc nợ một số tiền cho con nằm viện mà chồng tôi ko chịu trả ,h li hôn tôi ko đủ khả năng nuôi con, tôi có thể để nhà chồng nuôi được ko ?

    Trong thời gian tôi đẻ chồng tôi cũng ko chu cấp một khoản tiền gì, và để tôi tự gánh tiền tôi đã mượn để cho con đi viện điều trị ,tôi muốn hỏi khoản tiền đó li hôm tôi muốn được chia đôi có được ko? Khả năng h tôi ko trả được, mà tài sản khi hai vợ chồng làm tích góp chồng tôi đã giấu gửi ở các quỹ tín dụng ,mong luật sư giúp.

     
    1190 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ljnhnguyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542254   29/03/2020

    Thứ nhất, về việc con chung: Hiện nay có một số quan điểm mặc định là con dưới 36 tháng tuổi sẽ do mẹ trực tiếp nuôi dưỡng. Tuy nhiên thực tế không phải như vậy. Theo quy định tại Điều 81 Luật hôn nhân gia đình có quy định:
     
    "Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”
     
    Theo đó, về nguyên tắc, việc nuôi con do thỏa thuận đôi bên. Tòa án xem xét các điều kiện để quyết định. Theo thông tin chị cung cấp, chị không có đủ điều kiện để nuôi con, do đó chị vẫn có thể yêu cầu chồng nuôi con được.
     
    Thứ hai, về tài sản. Các khoản nợ chị vay trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản chung và hai vợ chồng phải chịu trách nhiệm. Do đó, chị có cơ sở để yêu cầu chồng chị liên đới chịu trách nhiệm. Hơn nữa đối với các khoản tài sản mà chồng chị giấu đi chị cũng cần yêu cầu tòa án đem ra xét xử, bởi vì tài sản được hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp có thỏa thuận riêng. Chị tham khảo điều 59 Luật hôn nhân gia đình 2014.
     
    Báo quản trị |  
  • #542866   31/03/2020

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 74 lần


    Về nguyên tắc thì con nhỏ dưới 36 tháng thì mẹ được ưu tiên nuôi, tuy nhiên nếu không đủ khả năng chắm sóc thì người chồng được quyền nuôi đưa bé nếu có khả năng. Về vấn đề vy mượn và chồng bạn lấy hết tiền tích góp thì phải chứng minh, nếu có cơ sở thì có quyền khởi kiện để yêu cầu giải quyết.

     
    Báo quản trị |