Thắc mắc về lương thời vụ khi làm ngày 3 tiếng

Chủ đề   RSS   
  • #548338 03/06/2020

    Thắc mắc về lương thời vụ khi làm ngày 3 tiếng

    Xin chào luật sư

    Công ty em muốn ký kết hợp đồng với nhân viên theo dạng thời vụ. 1 ngày nhân viên chỉ làm việc 3 tiếng.

    vậy lương của họ sẽ thấp hơn mức lương vùng theo quy định nhà nước đưa ra và công ty em có phải bắt buộc đóng BHXH cho nhân viên đó không ạ?

    Em xin cảm ơn.

     
    804 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ASABAVIETNAM vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550097   27/06/2020

    Công ty khi trả lương cho người lao động phải tuân theo mức lương tối thiểu vùng mà pháp luật quy định.
     
    Mức lương tối thiểu vùng được quy định tại Nghị định 90/2019/NĐ-CP mà đối tượng áp dụng theo định tại Điều 2 Nghị định 90/2019/NĐ-CP là người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động theo quy định của Bộ luật Lao động.
     
    Theo đó, người lao động ký kết theo hợp đồng thời vụ có thời hạn dưới 12 tháng được trả lương bằng hoặc cao hơn mức lương tối thiểu vùng. Trường hợp người lao động ký hợp đồng thời vụ, thời gian làm việc chỉ 3 tiếng thì vẫn phải tuân theo mức lương tối thiểu vùng do pháp luật quy định.
     
    Về việc công ty có bắt buộc đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động hay không thì theo quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì:
     
    - Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
     
    + Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
     
    + Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
     
    => Theo đó, người lao động ký hợp đồng thời vụ có thời hạn dưới 12 tháng công ty buộc phải đóng bảo hiểm xã hội.
     
    Báo quản trị |