Thắc mắc về Luật xây dựng và Luật đấu thầu - Nghị định 37/2015/NĐ-CP

Chủ đề   RSS   
  • #516458 02/04/2019

    Thắc mắc về Luật xây dựng và Luật đấu thầu - Nghị định 37/2015/NĐ-CP

    Chào Luật sư!

    Tôi có 2 thắc mắc muốn nhờ luật sư Tư vấn.

    Thứ nhất, đối với các dự án mua sắm hàng hóa, cung cấp dịch vụ phi tư vấn... Không có cấu phần xây dựng  mà chủ đầu tư là đơn vị sự nghiệp công lập có được áp dụng Luật Xây dựng và các văn bản pháp luật liên quan đến xây dựng hay không (NĐ 37/2015/NĐ-CP, TT 09/2016/TT-BXD...) ? hay chỉ áp dụng được Luật đấu thầu trong khi một số tình huống không có quy định rõ ràng như trong Luật Xây dựng?

    Thứ hai, tại khoản 3 điều 39 Nghị định 37/2015/NĐ-CP quy định:

    "Khi điều chỉnh tiến độ hợp đồng không làm kéo dài tiến độ thực hiện hợp đồng (bao gồm cả thời gian được kéo dài tiến độ thực hiện hợp đồng theo quy định của hợp đồng xây dựng) thì chủ đầu tư và nhà thầu thỏa thuận, thống nhất việc điều chỉnh. Trường hợp điều chỉnh tiến độ làm kéo dài tiến độ thực hiện hợp đồng thì chủ đầu tư phải báo cáo Người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét, quyết định."

    Thì tiến độ hợp đồng và tiến độ thực hiện hợp đồng có được hiểu là như nhau không? 

    Tôi có thể hiểu theo nghĩa là khi điều chỉnh tiến độ hợp đồng theo hướng rút ngắn tiến độ (không làm kéo dài tiến độ thực hiện hợp đồng) thì chủ đầu tư không cần báo cáo đến người có thẩm quyền.

    Trường hợp điểu chỉnh tiến độ hợp đồng làm kéo dài tiến độ thì mới báo cáo?

    Rất mong được sự phản hồi từ phía Luật sư.

    Chân thành cảm ơn,

    Trân trọng!

     
    2001 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516709   10/04/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10358)
    Số điểm: 57227
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4349 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    1/ Tại Điều 1 của Luật xây dựng có quy định về phạm vi điều chỉnh của luật này như sau:

    Luật này quy định về quyền, nghĩa vụ, trách nhiệm của cơ quan, tổ chức, cá nhân và quản lý nhà nước trong hoạt động đầu tư xây dựng.

    Như vậy, nếu những hoạt động nào không liên quan đến đầu tư xây dựng là không áp dụng Luật xây dựng. Các vấn đề mau sắm hàng hóa, cung ac61p dịch vụ tư vấn... không liên quan đến hoạt động đầu tư xây dựng thì dĩ nhiên không áp dụng Luật xây dựng.

    2/  Tại khoản 3 điều 39 Nghị định 37/2015/NĐ-CP quy định:

    "Khi điều chỉnh tiến độ hợp đồng không làm kéo dài tiến độ thực hiện hợp đồng (bao gồm cả thời gian được kéo dài tiến độ thực hiện hợp đồng theo quy định của hợp đồng xây dựng) thì chủ đầu tư và nhà thầu thỏa thuận, thống nhất việc điều chỉnh. Trường hợp điều chỉnh tiến độ làm kéo dài tiến độ thực hiện hợp đồng thì chủ đầu tư phải báo cáo Người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét, quyết định."

    Theo nội dung quy định trên thì đúng như bạn nghĩ: Khi điều chỉnh tiến độ hợp đồng theo hướng rút ngắn tiến độ (không làm kéo dài tiến độ thực hiện hợp đồng) thì chủ đầu tư và nhà thầu thống nhật và ký phụ lục hợp đồng chứ không cần báo cáo đến người có thẩm quyền.
     
    Trường hợp điểu chỉnh tiến độ hợp đồng làm kéo dài tiến độ thì mới báo cáo ngươi có thẩm quyền quyết định
     
    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nhinguyen992@gmail.com (12/04/2019)
  • #540558   05/03/2020

    phongkthtkonray
    phongkthtkonray

    Male
    Sơ sinh

    Vietnam --> Kon Tum
    Tham gia:13/07/2018
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Xin chào Luật sự! Tôi có nội dung xin được Luật sư tư vấn 

    Cơ quan tôi (Phòng Kinh tế và Hạ tầng cấp huyện) được UBND huyện giao làm chủ đầu tư một số dự án xây mới, sửa chữa trên địa bàn huyện. Phòng chúng tôi có lãnh đạo và 04 chuyên viên chuyên ngành xây dựng. Vậy chúng tôi có được tự quản lý dự án không hay phai thuê đơn vị quản lý dự án? Xin cảm ơn và tha thiết được giải đáp.·

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phongkthtkonray vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/03/2020)
  • #540654   06/03/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10358)
    Số điểm: 57227
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4349 lần
    Lawyer

    Chào bạn.
     
    Vấn đề bạn hỏi luật sư tư vấn như sau:
     
    Căn cứ Điều 21 Nghị định 59/2015/NĐ-CP về quản lý dự án đầu tư xây dựng có quy định trường hợp chủ đầu tư thực hiện quản lý dự án như sau:
     
    “1. Chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc để trực tiếp quản lý đối với dự án cải tạo, sửa chữa, nâng cấp công trình xây dựng quy mô nhỏ có tổng mức đầu tư dưới 5 (năm) tỷ đồng, dự án có sự tham gia của cộng đồng và dự án có tổng mức đầu tư dưới 2 (hai) tỷ đồng do Ủy ban nhân dân cấp xã làm chủ đầu tư.
     
    2. Cá nhân tham gia quản lý dự án làm việc theo chế độ kiêm nhiệm và phải có chuyên môn nghiệp vụ phù hợp với công việc đảm nhận. Chủ đầu tư được thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực để giám sát thi công và tham gia nghiệm thu hạng mục, công trình hoàn thành. Chi phí thực hiện dự án phải được hạch toán riêng theo quy định của pháp luật.”
     
    Như vậy, theo quy định trên, đối với dự án cải tạo, sữa chữa, nâng cấp công trình xây dựng quy mô nhỏ có tổng mức đầy tư dưới 5 tỷ đồng và có đội ngủ cán bộ có năng lực chuyên môn phù hợp có thể tư quản lý dự án thì chủ đầu tư sẽ tự thực hiện quản lý dự án mà không cần phải thuê tư vấn quản lý dự án.
     
    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/03/2020)
  • #540771   09/03/2020

    phongkthtkonray
    phongkthtkonray

    Male
    Sơ sinh

    Vietnam --> Kon Tum
    Tham gia:13/07/2018
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Xin cảm ơn Luật sư đã tư vấn! Chúc LS sức khỏe.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phongkthtkonray vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/03/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com