DanLuat 2015

Thắc mắc về góp vốn bằng tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #426341 05/06/2016

    Thắc mắc về góp vốn bằng tài sản

    Mong được sự giúp đỡ của luật sư và các thành viên.

    Theo quy định tại Điều 35, Điều 35  Luật Doanh nghiệp 2014: Tài sản góp vốn có thể bằng tiền mặt, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ hoặc các tài sản khác có thể định giá được bằng tiền. Đối với công ty TNHH, CTCP khi góp vốn bằng tài sản thì phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty.

    Như vậy, vốn điều lệ khi chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty sẽ được xác định như thế nào? Trường hợp công ty muốn thanh lý máy móc, thiết bị (góp vốn ban đầu) thì có làm ảnh hưởng đến vốn điều lệ của Công ty không.

    Theo các quy định của Luật doanh nghiệp về giảm vốn điều lệ thì việc thanh lý tài sản góp vốn không thuộc các trường hợp làm giảm vốn điều lệ.

    Anh chị nào biết giải đáp giùm em với.

    Xin chân thành cảm ơn.

     

     
    2383 | Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn hangvnu218 vì bài viết hữu ích
    meomy12345 (05/06/2016) namgiang322 (05/06/2016) tuancoc121 (05/06/2016) cuongsun (05/06/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426342   05/06/2016
    Được đánh dấu trả lời

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Về vấn đề của bạn mình có một số ý kiến như sau:

    - Theo quy định tại Điều 37 Luật doanh nghiệp 2014 thì tài sản góp vốn không phải Đồng Việt Nam thì phải được định giá. Như vậy, nếu bạn góp vốn bằng tài sản thì phần vốn mà bạn góp chính là số tiền định giá tài sản. 

    Ví dụ bạn góp vốn quyền sử dụng đất được định giá là 1 tỷ đồng thì phần vốn bạn góp vào vốn điều lệ là 1 tỷ đồng. Còn việc chuyển quyền sử dụng đất sang cho công ty là nghĩa vụ chuyển quyền sở hữu không liên quan đến giá trị phần vốn góp.

    - Việc công ty bán hoặc thanh lý tài sản góp vốn không ảnh hưởng đến vốn điều lệ của công ty vì các tài sản góp vốn sẽ đem lại lợi ích cho công ty trong thời gian thuộc quyền sở hữu của công ty. Đồng thời tiền bán/ thanh lý tài sản cũng thuộc sở hữu của công ty.

    Theo mình thì vốn điều lệ của công ty chỉ giảm khi có thành viên rút vốn. Và cũng giống như góp vốn việc rút vốn có thể bằng tiền mặt hoặc tài sản khác.

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CafePhapLy vì bài viết hữu ích
    hangvnu218 (05/06/2016)
  • #426348   05/06/2016

    CafePhapLy viết:

    Về vấn đề của bạn mình có một số ý kiến như sau:

    - Theo quy định tại Điều 37 Luật doanh nghiệp 2014 thì tài sản góp vốn không phải Đồng Việt Nam thì phải được định giá. Như vậy, nếu bạn góp vốn bằng tài sản thì phần vốn mà bạn góp chính là số tiền định giá tài sản. 

    Ví dụ bạn góp vốn quyền sử dụng đất được định giá là 1 tỷ đồng thì phần vốn bạn góp vào vốn điều lệ là 1 tỷ đồng. Còn việc chuyển quyền sử dụng đất sang cho công ty là nghĩa vụ chuyển quyền sở hữu không liên quan đến giá trị phần vốn góp.

    - Việc công ty bán hoặc thanh lý tài sản góp vốn không ảnh hưởng đến vốn điều lệ của công ty vì các tài sản góp vốn sẽ đem lại lợi ích cho công ty trong thời gian thuộc quyền sở hữu của công ty. Đồng thời tiền bán/ thanh lý tài sản cũng thuộc sở hữu của công ty.

    Theo mình thì vốn điều lệ của công ty chỉ giảm khi có thành viên rút vốn. Và cũng giống như góp vốn việc rút vốn có thể bằng tiền mặt hoặc tài sản khác.

    Em cảm ơn anh. Nếu căn cứ theo Luật doanh nghiệp thì nó không thuộc các trường hợp giảm vốn điều lệ rồi. Tuy nhiên, em đang thắc mắc các căn cứ pháp lý về việc hạch toán tài sản góp vốn đó khi chuyển quyền sở hữu cho công ty.

    Anh cho em hỏi thêm chút. Ví dụ tài sản góp vốn bằng máy móc thiết bị. Trường hợp, máy móc đó có giá trị thấp không được đưa vào tài sản cố định thì việc hạch toán như thế nào ạ. Sau này thanh lý máy móc tài sản đó thì thủ tục thanh lý như thế nào ạ. Em chỉ biết thủ tục thanh lý tài sản cố định được quy định tại TT 200/2014/TT-BTC.

    Anh giải đáp giùm em với.

    Em cảm ơn nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #426349   05/06/2016

    truongnguyenthach1994
    truongnguyenthach1994
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2015
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 53
    Được cảm ơn 185 lần


    Khi góp vốn bằng tài sản không phải là tiền mặt thì phải có thỏa thuận giữa các thành viên đối với công ty TNHH, hoặc cổ đông đối với công ty CP. Nếu các thành viên hoặc cổ đông tự thỏa thuận được với nhau về giá trị tài sản góp vốn thì giá trị mà các bên thỏa thuận (bằng tiền Việt) đó sẽ là phần vốn góp vào vốn điều lệ. Khi các bên thỏa thuận phải có biên bản thỏa thuận định giá tài sản góp vốn BẰNG VĂN BẢN, có người làm chứng và các bên phải ký đầy đủ.

    Khi bạn góp vốn bằng tài sản vào công ty, thì bạn phải làm thủ tục chuyển đổi chủ sở hữu. Ví dụ bạn góp vào công ty một chiếc ô tô, thì chiếc ô tô bây giờ là của công ty, công ty là của bạn. Khi công ty thanh lý tài sản, số tiền thanh lý tài sản đó cũng là của công ty và chia lại cho thành viên/cổ đông khi công ty giải thể hoặc phá sản. Hoặc cũng có thể công ty cần tiền để đầu tư kinh doanh, thì đó cũng là tiền của công ty.

    Thanh lý tài sản góp vốn bằng hiện vật không ảnh hưởng gì tới vốn điều lệ cả.

    Đôi lời trao đổi cùng bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #426351   05/06/2016

     

    truongnguyenthach1994 viết:

     

    Khi góp vốn bằng tài sản không phải là tiền mặt thì phải có thỏa thuận giữa các thành viên đối với công ty TNHH, hoặc cổ đông đối với công ty CP. Nếu các thành viên hoặc cổ đông tự thỏa thuận được với nhau về giá trị tài sản góp vốn thì giá trị mà các bên thỏa thuận (bằng tiền Việt) đó sẽ là phần vốn góp vào vốn điều lệ. Khi các bên thỏa thuận phải có biên bản thỏa thuận định giá tài sản góp vốn BẰNG VĂN BẢN, có người làm chứng và các bên phải ký đầy đủ.

    Khi bạn góp vốn bằng tài sản vào công ty, thì bạn phải làm thủ tục chuyển đổi chủ sở hữu. Ví dụ bạn góp vào công ty một chiếc ô tô, thì chiếc ô tô bây giờ là của công ty, công ty là của bạn. Khi công ty thanh lý tài sản, số tiền thanh lý tài sản đó cũng là của công ty và chia lại cho thành viên/cổ đông khi công ty giải thể hoặc phá sản. Hoặc cũng có thể công ty cần tiền để đầu tư kinh doanh, thì đó cũng là tiền của công ty.

    Thanh lý tài sản góp vốn bằng hiện vật không ảnh hưởng gì tới vốn điều lệ cả.

    Đôi lời trao đổi cùng bạn.

     

     

    Em cảm ơn anh. 

    Nhưng anh có thể làm rõ các căn cứ pháp lý cho các nội dung trên được không ạ. Với cả, thủ tục thanh lý tài sản đó được tiến hành như thế nào ạ. Phần này em không rõ lắm ý. Anh giải đáp giúp em ha.

    Em cảm ơn nhiều nhiều ý. Hi hi

    Cập nhật bởi hangvnu218 ngày 05/06/2016 09:17:28 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #426466   06/06/2016

    truongnguyenthach1994
    truongnguyenthach1994
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2015
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 53
    Được cảm ơn 185 lần


    Chào bạn,

    Theo Khoản 1 Điều 36 Luật doanh nghiệp 2014

    "Điều 36. Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    b) Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.

    Biên bản giao nhận phải ghi rõ tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; họ, tên, địa chỉ thường trú, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc đăng ký của người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn hoặc đại diện theo ủy quyền của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty;

    c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty."

    Những căn cứ pháp lý trên sẽ làm rõ cho những gì mình đã trao đổi cùng bạn tối qua. Bạn đọc kĩ nhé.

     

    Còn về phần thanh lý tài sản góp vốn, bạn có thể tìm hiểu tại Khoản 6 điều 202 Luật doanh nghiệp 2014. Sau khi thanh lý hết tài sản thì số tiền sẽ được chia theo tỉ lệ vốn góp ban đầu của bạn vào doanh nghiệp. Vì tài sản góp vốn ban đầu cũng được định giá và tính theo tỉ lệ vốn góp nên cứ thế mà chia thôi bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #427276   11/06/2016

    truongnguyenthach1994 viết:

    Chào bạn,

    Theo Khoản 1 Điều 36 Luật doanh nghiệp 2014

    "Điều 36. Chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn

    1. Thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh và cổ đông công ty cổ phần phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định sau đây:

    a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

    b) Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.

    Biên bản giao nhận phải ghi rõ tên và địa chỉ trụ sở chính của công ty; họ, tên, địa chỉ thường trú, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác, số quyết định thành lập hoặc đăng ký của người góp vốn; loại tài sản và số đơn vị tài sản góp vốn; tổng giá trị tài sản góp vốn và tỷ lệ của tổng giá trị tài sản đó trong vốn điều lệ của công ty; ngày giao nhận; chữ ký của người góp vốn hoặc đại diện theo ủy quyền của người góp vốn và người đại diện theo pháp luật của công ty;

    c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty."

    Những căn cứ pháp lý trên sẽ làm rõ cho những gì mình đã trao đổi cùng bạn tối qua. Bạn đọc kĩ nhé.

     

    Còn về phần thanh lý tài sản góp vốn, bạn có thể tìm hiểu tại Khoản 6 điều 202 Luật doanh nghiệp 2014. Sau khi thanh lý hết tài sản thì số tiền sẽ được chia theo tỉ lệ vốn góp ban đầu của bạn vào doanh nghiệp. Vì tài sản góp vốn ban đầu cũng được định giá và tính theo tỉ lệ vốn góp nên cứ thế mà chia thôi bạn nhé.

    Cảm ơn bạn về phần góp ý.

    Tuy nhiên, Điều 202 Luật doanh nghiệp 2014 quy định về thanh lý tài sản khi giải thể doanh nghiệp. Ở trên mình muốn hỏi đến thủ tục thanh lý tài sản của Công ty khi đã hết khấu hao.

    Như vậy, trường hợp máy móc, thiết bị của Công ty thỏa mãn tiêu chuẩn được xem là tài sản cố định theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Thông tư 45/2013/TT-BTC thì thực hiện thủ tục thanh lý tài sản theo quy định tại Điểm 3.2 Khoản 2 Điều 35 Thông tư 200/2014/TT-BTC.

    Trường hợp máy móc, thiết bị không thỏa mãn tiêu chuẩn được xem là tài sản cố định thì được xác định là công cụ, dụng cụ. Thủ tục thanh lý công cụ, dụng cụ thực hiện như đối với Tài sản cố định và hạch toán, kế toán theo quy định tại Tiết i Điểm 3.1 Khoản 3 Điều 26 Thông tư 200/2014/TT-BTC.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-