Thắc mắc về đóng dấu hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #507225 11/11/2018

    Thắc mắc về đóng dấu hóa đơn

    Công ty mình là công ty có vốn đầu tư nước ngoài, Tổng giám đốc ủy quyền cho Giám đốc vùng và Kế toán trưởng ký tên trên tiêu thức “Người bán hàng”. Vậy công ty phải đóng dấu treo bên trái hay là đóng dấu tại tiêu thức “Người bán hàng”?

     

     
    1662 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #507246   12/11/2018

    thuthaolaw
    thuthaolaw

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/02/2017
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 534
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


     

    nguyentrinh1996 viết:

     

    Công ty mình là công ty có vốn đầu tư nước ngoài, Tổng giám đốc ủy quyền cho Giám đốc vùng và Kế toán trưởng ký tên trên tiêu thức “Người bán hàng”. Vậy công ty phải đóng dấu treo bên trái hay là đóng dấu tại tiêu thức “Người bán hàng”?

     

     

     

    Chào bạn, với thắc mắc của bạn, Luật sư Thu Thảo xin được tư vấn như sau:
    Căn cứ theo điểm d, khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC:
     
    " Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn."
     
    Hy vọng tư vấn trên đây của Luật sư sẽ giúp ích cho bạn trong công việc.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MẠNH TÍN

    Website: https://luatmanhtin.vn - Email: luatmanhtin@gmail.com

    Hotline: 0865 474 505

     
    Báo quản trị |  
  • #507312   12/11/2018

    Cảm ơn Luật sư!

    Tuy nhiên, tại Công văn 9599/CT-TTHT năm 2015 về Ủy quyền lập hóa đơn do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành có nội dung hướng dẫn như sau:

    “Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

    Trường hợp Tổng giám đốc Công ty (người đại diện theo pháp luật) có văn bản ủy quyền cho kế toán trưởng ký thừa ủy quyền trên hóa đơn bán hàng thì dấu được đóng tại tiêu thức “Người bán hàng”

    Mong Luật sư giải đáp thêm về ký thừa ủy quyền ạ. 

     

     
    Báo quản trị |