Thắc mắc Điều 179, Bộ luật TTDS 2015

Chủ đề   RSS   
  • #479787 25/12/2017

    nongdantn

    Mầm

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2015
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 2 lần


    Thắc mắc Điều 179, Bộ luật TTDS 2015

    Thưa các luật sư!

    Hiện tại tôi đang làm thủ tục khởi kiện tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Trong đơn kiện tôi đã ghi rõ địa chỉ, số điện thoại của bị đơn, nhưng không ghi địa chỉ, số điện thoại của những người có quyền lợi liên quan (vì không biết địa chỉ). Nay tòa án yêu cầu bổ sung, vậy xin hỏi các luật sư:

    Trường hợp của tôi có thể áp dụng điều 179 không ạ? Vì bây giờ truy tìm những thông tin này đối với tôi còn khó hơn lên trời do họ không hợp tác. Xin cảm ơn các luật sư!

     

     
    3406 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479942   26/12/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10365)
    Số điểm: 57262
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4357 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định của Bộ luật TTDS, nếu bạn là nguyên đơn khởi kiện thì bạn phải có trách nhiệm cung cấp thông tin về tên tuổi, địa chỉ, nơi cư trú của bị đơn. Trường hợp bạn xác định được những người có quyền và nghĩa vụ liên quan ngay từ khi viết đơn khởi kiện thì bạn phải viết rõ địa chỉ liên hệ của họ trong đơn khởi kiện để tòa án triệu tập họ đến giải quyết. Trường hợp bạn chứ xác định được thì không cần đưa vào và trong quá trình giải quyết vụ án sẽ xác định và cung cấp hay yêu cầu sau cũng được.Nếu bạn đã xác định và ghi vào đơn mà không có địa chỉ thì dĩ nhiên tòa sẽ yêu cầu bạn cung cấp và nếu không cung cấp được thì tòa án sẽ trả lại đơn khởi kiện cho bạn vì tòa án làm sao biết họ ở đâu để triệu tập giải quyết?

    Điều 179 Bộ luật TTDS bạn viện dẫn áp dụng trong trường hợp tòa án không thể tống đạt được giấy tờ của tòa khi đương sự không có mặt tại nơi cư trú, không biết chuyển địa chỉ đi đâu hoặc không biết khi nào trở lại thì phải niêm yết công khai chứ không áp dụng trong trường hợp không có địa chỉ của đương sự ngay từ đầu bạn nhé.

    Như vậy, nếu bạn không tài nào biết địa chỉ của họ thì chỉ còn cách bạn xin rút lại đơn khởi kiện về làm lại và không ghi các người liên quan vào đó.

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nongdantn (28/12/2017)
  • #479963   26/12/2017

    nongdantn
    nongdantn

    Mầm

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2015
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn luật sư đã tư vấn.

    Thửa đất tôi mua do 2 vợ chồng chủ đất đứng ra bán.

    Hiện giờ người chồng đã chết, người vợ lật lọng không thực hiện đúng cam kết trong hợp đồng. Trong đơn kiện, tôi chỉ viết họ tên, địa chỉ, số điện thoại của người vợ, không viết họ tên, địa chỉ của những người liên quan nhưng thẩm phán thụ lý vụ việc của tôi yêu cầu tôi phải cung cấp họ tên, địa chỉ của những người liên quan (vấn đề thừa kế), tôi chỉ biết được họ có 3 người con, còn cha mẹ hay không thì không biết.

    Vụ việc của tôi chẳng lẽ rơi vào bế tắc nếu không cung cấp được thông tin của người liên quan cho thẩm phán hay sao? Thưa luật sư?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #480183   28/12/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10365)
    Số điểm: 57262
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4357 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Đây là trường hợp bạn khởi kiện về tranh chấp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất với bên bán chứ không khởi kiện về tranh chấp thừa kế của người bán là ông chồng đã chết. Vì thế, bạn chỉ cần cung cấp đầy đủ thông tin của bên bán gồm hai vợ chồng cùng đứng ra ký hợp đồng bán đất cho bạn. Riêng ông chồng đã chết thì bạn phải cung cấp giấy chứng tử cho tòa án, nếu không có thì bạn có thể đến UBND xã nơi  người chồng chết để xin trích lục khai tử cung cấp cho tòa án.

    Về những người thừa kế thuộc hàng thứ nhất của ông chồng đã chế, nếu bạn không biết thì có thể làm đơn trình bày và đề nghị tòa án tiến hành xác minh thu thập chứng cứ vì trong khả năng bạn không thề thực hiện được.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    nongdantn (28/12/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com