tăng vốn điều lệ từ 6 tỷ lên 200 tỷ có cần giấy chứng nhận vốn hay không

Chủ đề   RSS   
  • #214511 19/09/2012

    nhumai87

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    tăng vốn điều lệ từ 6 tỷ lên 200 tỷ có cần giấy chứng nhận vốn hay không

    Xin luật sư cho em hỏi một công cổ phần muốn tăng vốn từ 6 tỷ lên 200 tỷ thì có phải cần xác nhận số vốn đó hay ko? Vốn điều lệ lớn hơn so với năng lực tài chính thật sự của công ty có lợi hay có hại j? Sau này muốn giảm vốn thì có gặp khó khăn gì không ạ.Rất mong được luật sư giúp đỡ

    Cập nhật bởi nhumai87 ngày 19/09/2012 09:25:32 SA
     
    4912 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214618   19/09/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


     

    Theo quy định tại khoản 6, Điều 4 luật doanh nghiệp 2005: "Vốn điều lệ là số vốn do các thành viên, cổ đông góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn nhất định và được ghi vào Điều lệ công ty". Luật doanh nghiệp quy định công ty có nghĩa vụ báo cáo tình hình góp vốn, tiến độ góp vốn, thời điểm góp vốn của các thành viên, cổ đông trong công ty. Trường hợp đến thời điểm cam kết góp vốn nhưng công ty không góp đủ vốn theo đăng ký thì công ty phải làm thủ tục thay đổi đăng ký hoạt động là giảm vốn điều lệ. Như vậy việc đăng ký vốn điều lệ là quyền của doanh nghiệp và đối với ngành nghề không yêu cầu chứng minh vốn pháp định thì doanh nghiệp không cần phải giải trình, chứng minh vốn tại thời điểm đăng ký. Tuy nhiên vốn điều lệ xác định số vốn cam kết góp và nghĩa vụ về tài sản của thành viên, cổ đông của công ty, vì thế nếu vốn điều lệ lớn, thì nghĩa vụ góp vốn và trách nhiệm về tài sản của các thành viên, cổ đông trong công ty càng lớn.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    nhumai87 (19/09/2012)
  • #214672   19/09/2012

    nhumai87
    nhumai87

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ cho em hỏi thêm là nếu muốn giảm vốn thì chỉ giảm đc tối đa 30% số vốn đã đăng ký phải không ạ? và nghĩa vụ báo cáo tình hình góp vốn, tiến độ góp vốn, thời điểm góp vốn của các thành viên, cổ đông thì báo cáo với cơ quan nào ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869