Tăng ca đối với người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #532799 11/11/2019

    minhlong583

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Tăng ca đối với người lao động

    Hiện tại em đang làm việc bán thời gian tại một công ty đầu tư giáo dục và đào tạo anh ngữ. Theo như thỏa thuận hợp đồng lao động em làm việc 4 tiếng/ngày từ thứ 2 đến chủ nhật, nghỉ thứ 3. Gần đây em được bên quản lí nhân sự đề xuất tăng ca 4 tiếng vào ngày thứ 7 và chủ nhật. Em và bên quản lí nhân sự đang tranh luận về vấn đề tiền lương làm thêm giờ rằng em muốn được trả 150% so với tiền lương giờ thực trả của ngày bình thường trong khi bên quản lí nhân sự họ lập luận rằng mức 150% chỉ được tính khi làm hành chính 8 tiếng/ngày nên họ chỉ tính cho em là 100%. Vậy cộng đồng luật sư danluat.thuvienphapluat.vn cho em hỏi trong trường hợp này em được tính lương làm thêm giờ như thế nào a ?

     
    2528 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhlong583 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #532953   14/11/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1512)
    Số điểm: 8572
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1053 lần
    Lawyer

    Theo Điêu 104, BLLD 2012 quy định về thời giờ làm việc bình thường như sau:

    1. Thời giờ làm việc bình thường không quá 08 giờ trong 01 ngày và 48 giờ trong 01 tuần.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định làm việc theo giờ hoặc ngày hoặc tuần; trường hợp theo tuần thì thời giờ làm việc bình thường không quá 10 giờ trong 01 ngày, nhưng không quá 48 giờ trong 01 tuần .

    Nhà nước khuyến khích người sử dụng lao động thực hiện tuần làm việc 40 giờ.

    3. Thời giờ làm việc không quá 06 giờ trong 01 ngày đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 và Khoản 1 Điều 7 Thông tư số 23/2015/TT-BLĐTBXH thì, tiền lương để tính tiền làm thêm giờ cho người lao động là tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường được xác định trên cơ sở tiền lương thực trả theo công việc đang làm của tháng mà người lao động làm thêm giờ, mà theo Khoản 1 Điều 3 và Khoản 1 Điều 4 Thông tư này thì tiền lương tháng được trả cho một tháng làm việc xác định trên cơ sở HĐLĐ, bao gồm mức lương theo công việc hoặc theo chức danh trong thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng cộng với phụ cấp lương (nếu có).

    Từ đó có thể hiểu rằng, tiền lương để tính tiền làm thêm giờ cho người lao động là tiền lương giờ thực trả của ngày làm việc bình thường được xác định trên cơ sở tiền lương thực trả theo công việc đang làm của tháng mà người lao động làm thêm giờ, bao gồm cả mức lương theo công việc hoặc theo chức danh (lương chính) cộng với phụ cấp có tính chất lương (nếu có) đã ghi trong HĐLĐ. Do đó, trong trường hợp của bạn thì Công ty phải trả 150% so với tiền lương giờ thực trả của ngày bình thường theo quy định ở trên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/11/2019)
  • #532981   14/11/2019

    minhlong583
    minhlong583

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn luật sư đã trả lời câu hỏi của mình ạ !

     
    Báo quản trị |  
  • #533012   15/11/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1512)
    Số điểm: 8572
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1053 lần
    Lawyer

    Không vấn đề gì bạn nhé

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;