Tài sản đang sử dụng nhưng gặp thiên tai

Chủ đề   RSS   
  • #470580 12/10/2017

    hangkx7

    Female
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản đang sử dụng nhưng gặp thiên tai

    EM làm trong doanh nghiệp có vốn của Nhà nước.tài sản đang trong quá trình hoạt động sản xuất nhưng gặp thiên tai toàn bộ máy móc nhà xưởng bị hỏng do mưa lũ. xin hỏi luật sư vậy phần tài sản bị mưa lũ hỏng không sử dụng do mua tài sản mưới thì phải sử lý như thế nào? 

     
    2622 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #470721   13/10/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1686
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Theo khoản 1 điều 14  Thông tư 219/2013/TT-BTC: Nếu hàng hóa bị hư hỏng, hết hạn sử dụng không được bồi thường và có đầy đủ hồ sơ thì được khấu trừ thuế GTGT.
    Theo Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC (Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC):
     
    "b) Hàng hóa bị hư hỏng do thay đổi quá trình sinh hóa tự nhiên, hàng hóa hết hạn sử dụng, không được bồi thường thì được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.
     
    Hồ sơ đối với hàng hóa bị hư hỏng do thay đổi quá trình sinh hóa tự nhiên, hàng hóa hết hạn sử dụng, được tính vào chi phí được trừ như sau:
     
    - Biên bản kiểm kê giá trị hàng hóa bị hư hỏng do doanh nghiệp lập.
     
    Biên bản kiểm kê giá trị hàng hóa hư hỏng phải xác định rõ giá trị hàng hóa bị hư hỏng, nguyên nhân hư hỏng; chủng loại, số lượng, giá trị hàng hóa có thể thu hồi được (nếu có) kèm theo bảng kê xuất nhập tồn hàng hóa bị hư hỏng có xác nhận do đại diện hợp pháp của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật.
     
    - Hồ sơ bồi thường thiệt hại được cơ quan bảo hiểm chấp nhận bồi thường (nếu có).
     
    - Hồ sơ quy định trách nhiệm của tổ chức, cá nhân phải bồi thường (nếu có).
     
    c) Hồ sơ nêu trên được lưu tại doanh nghiệp và xuất trình với cơ quan thuế khi cơ quan thuế yêu cầu."
     
    Lưu ý: Ngoài những hồ sơ như trên các bạn còn phải thành lập hội đồng quyết định hủy hoặc quyết định thanh lý.
     
    Báo quản trị |