DanLuat 2015

Tài sản công ty khi giải thể

Chủ đề   RSS   
  • #426226 03/06/2016

    traiheogiong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tài sản công ty khi giải thể

    Chào Luật sư,

     

    Công ty mình là Công ty TNHH MTV, chỉ có 1 nhân viên là mình, mình cũng là giám đốc luôn. Sau thời gian hoạt động thì mình quyết định sẽ giải thể công ty, các thủ tục mình cũng đã tham khảo rồi, nhưng vẫn còn thắc mắc chuyện tài sản. Tài sản ở đây là hàng hóa mình đã nhập vào để bán (có hóa đơn GTGT), vậy khi giải thể thì những hàng hóa này sẽ được xử lý như thế nào?

     

    Mong nhận được giải đáp, xin chân thành cảm ơn Luật Sư.

     
    1288 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #435282   06/09/2016

    thuyduongcht
    thuyduongcht

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn, với câu hỏi của bạn thì công ty Luật Gia phát xin tư vấn như sau:

    Căn cứ vào điểm a khoản 1 điều 21 Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010  của chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    "1. Tổ chức, hộ, cá nhân thông báo với cơ quan thuế hóa đơn không tiếp tục sử dụng trong các trường hợp sau:

    a) Tổ chức, hộ, cá nhân được cơ quan thuế chấp thuận ngưng sử dụng mã số thuế (còn gọi là đóng mã số thuế) phải dừng việc sử dụng các loại hóa đơn đã thông báo phát hành còn chưa sử dụng.”

    Mặt khác, tại điểm b khoản 2 Điều 29 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về các trường hợp hủy hóa đơn như sau:

    “b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hóa đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hóa đơn hết giá trị sử dụng (trừ trường hợp thông báo do thực hiện biện pháp cưỡng chế nợ thuế), tổ chức, hộ, cá nhân phải hủy hóa đơn, thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hóa đơn đã mất.”

    Theo quy định trên, trường hợp công ty bạn quyết định giải thể công ty thì bên công ty phải làm báo cáo sử dụng hóa đơn lần cuối, sau đó làm thủ tục hủy hóa đơn và gửi công văn lên cơ quan chức năng xin đóng mã số thuế và giải thể doanh nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #435355   07/09/2016

    Kutecool
    Kutecool

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    traiheogiong viết:

    Chào Luật sư,

     

    Công ty mình là Công ty TNHH MTV, chỉ có 1 nhân viên là mình, mình cũng là giám đốc luôn. Sau thời gian hoạt động thì mình quyết định sẽ giải thể công ty, các thủ tục mình cũng đã tham khảo rồi, nhưng vẫn còn thắc mắc chuyện tài sản. Tài sản ở đây là hàng hóa mình đã nhập vào để bán (có hóa đơn GTGT), vậy khi giải thể thì những hàng hóa này sẽ được xử lý như thế nào?

     

    Mong nhận được giải đáp, xin chân thành cảm ơn Luật Sư.

     

    Hàng hóa của công ty có giá trị lớn không bạn? Nếu hàng hóa có giá trị lớn thì bạn có thể bán thanh lý

     
    Báo quản trị |  
  • #435365   07/09/2016

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 3235
    Cảm ơn: 81
    Được cảm ơn 122 lần


    Chào bạn

    Bạn có thể đăng báo bán Công ty, nếu sau một thời gian không có ai mua thì hẵng giải thể. 

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-