Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Tai nạn giao thông mức độ thương tật 45%

Chủ đề   RSS   
  • #186371 17/05/2012

    Tai nạn giao thông mức độ thương tật 45%

    Ba em lái xe tải khi tới đoạn ngã 3 thì lách ổ cống bị sập nên lấn qua phần đường bên kia, xe chạy với tốc độ rất chậm nhưng có 1 người điều khiển xe mấy đi với tốc độ nhanh trong tình trạng say rượu tông vào cửa bên hông xe tải, kết quả xe máy bị hư tổn nặng, người đó bị 45% thương tật. trong thời gian điều trị gia đình em tới chăm sóc và lo tiền điều trị gần 40tr nhưng giờ gia đình họ đời thêm 60tr mới chịu bãy nại. Gia đình em không đủ khả năng lo. Luật sư cho e hỏi bên gia đình họ đòi thêm 60tr có nhiều không? Nếu gia đình em không lo được thì khi ra tòa ba em sẽ bị khung phạt như thế nào?

     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186397   17/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (599)
    Số điểm: 3220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 200 lần


    Chào em

    Khoản 1, Điều 202, Bộ luật hình sự quy định:

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif;">1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

         Căn cứ vào Nghị quyêt 02 của HĐTP thì ba của em có dấu hiệu vi phạm quy định tại Khoản 1, Điều 202 BLHS. Tuy nhiên, trong quá trình điều tra các cơ quan chức năng còn phải điều tra xem xét lỗi của các bên tham gia giao thông, tính chất mức độ hành vi phạm tội. Trong trường hợp của ba em nếu người bị nạn do đòi hỏi quá đáng không được đáp ứng mà không làm đơn bãi nại, theo kinh nghiệm của tôi khi xét xử ba em vẫn có thể xem xét ở mức hình phạt nhẹ và cho hưởng án treo.


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    phalaenopsis (17/05/2012)
  • #186440   17/05/2012

    Tai nạn giao thông mức độ thương tật 45%

    Vậy mức án và mức đền bù tối đa là bao nhiêu thưa luật sư?
     
    Báo quản trị |  
  • #186471   17/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (2892)
    Số điểm: 19330
    Cảm ơn: 211
    Được cảm ơn 1294 lần
    Lawyer

    1. Chào bạn!
    2. Theo Điều 202 BLHS. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ
      1. 1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.
      2. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
        a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;
        b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;
        c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;
        d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;
        đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
      3. 3.Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.
      4. 4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
      5. 5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.
    3. Theo hướng dẫn Nghị quyết 02/2003/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao.

    4. "4. Về các tình tiết "gây thiệt hại nghiêm trọng", "gây hậu quả rất nghiêm trọng", "gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng" quy định tại Điều 202 Bộ luật Hình sự

      4.1. Người điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ nếu chỉ căn cứ vào thiệt hại xảy ra, thì gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây phải chịu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 202 Bộ luật Hình sự:

      b. Gây tổn hại cho sức khoẻ của một đến hai người với tỷ lệ thương tật của mỗi người từ 31% trở lên;"

    5. Như vậy, về hình sự thì có khả năng người gây ra tai nạn bị truy cứu theo khoản 1 Điều 202 BLHS. Với khung hình phạt là "bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm."

    6.  

    7. Về dân sự: thì số tiền bồi thường căn cứ vào Điều 609 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định bồi thường thiệt hại trong trường hợp sức khỏe bị xâm phạm như sau:

      Khoản 1 - Thiệt hại do sức khoẻ bị xâm phạm bao gồm: - Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại;

      Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại,nếu thu nhập thực tế của người bị thiệt hại không ổn định và không thể xác định được thì áp dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại;

      Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị; nếu người bị thiệt hại mất khả năng lao động và cần có người thường xuyên chăm sóc thì thiệt hại bao gồm cả chi phí hợp lý cho việc chăm sóc người bị thiệt hại;

      Khoản 2 - Người xâm phạm sức khoẻ của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người đó gánh chịu. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên tự thoả thuận, nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá ba mươi tháng lương tối thiểu do nhà nước quy định.”

      Ngoài ra, bạn có thể tham khảo các quy định tại Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP ngày 08 tháng 7 năm 2006 của Hội đồng thẩm phán Toà án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật dân sự năm 2005 về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng.

       

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com