Tai nạn giao thông gây chết người

Chủ đề   RSS   
  • #301304 07/12/2013

    thanhh83

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tai nạn giao thông gây chết người

    Xin chào luật sư,

    Anh trai tôi chết trong 1 tai nạn giao thông khi đi sang đường rẻ đi vào chợ mua thức ăn cho con thì bị 1 chiếc xe máy đâm vào, nơi xảy ra tai nạn cách đường rẻ khoảng 30m. Hậu quả anh tôi bị chấn thương sọ não và chết vào ngày hôm sau, xe anh tôi hư hại nặng, người đâm vào anh tôi bị rách ở đầu may 6 mũi và bể bánh chè. Gia đình tổ chức mai táng thì gia đình bên kia có đến xin viếng với số tiền 2.000.000. Anh tôi là lao động chính trong gia đình, có vợ và 2 con gái nhỏ, 2.5 tuổi và 7 tuổi. Kết quả pháp y là 2 người trong tình trạng bình thường không say xỉn. Tốc độ xe đâm vào xe anh tôi chỉ 40 Km/h. Người đâm vào anh tôi giấy tờ đầy đủ chỉ không có giấy bảo hiểm, giấy tờ của anh tôi cũng đầy đủ. Đến nay là 50 ngày bên công an có gọi gia đình tôi lên nói rằng lỗi hoàn toàn ở anh tôi nên bên người nhà bên kia sẽ không bồi thường gì hết. Người nhà của tôi phải thương lượng với người nhà bên kia để không bồi thường cho bên kia.

    Luật sư vui lòng cho hỏi:

    - Trong trường hợp của anh tôi có liên quan đến luật hình sự không?

    - Trách nhiệm dân sự của bên người đâm xe vào anh tôi như thế nào?

    - Nếu kết quả là lỗi của anh tôi thì bên gia đình tôi có được bồi thường không?

    - Nếu với tốc độ 40km/h thì tôi không tin xe anh tôi bị hư hại nặng và anh tôi lại bị chấn thương sọ não (anh tôi có đội mũ bảo hiểm, mũ bảo hiểm nát). Tôi có cần yêu cầu giám định tốc độ không?

    - Các điều tôi cần chú ý trong xử lý trong trường hợp này là như thế nào để có thể nhận được tiền bồi thường?

    - Gia đình tôi có phải bồi thường cho người đâm xe vào anh tôi không?

    Cám ơn luật sư.

    Thành

     
    3517 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301599   10/12/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Vụ việc tai nạm có tính chất nghiêm trọng vì đã gây nên hậu quả một người bị chết, một người bị thương nặng, tài sản hư hại cũng lớn. Để biết thêm quy định của pháp luật về vấn đề này bạn tham khảo Điều 202 BLHS. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    "1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm". Đối với trách nhiệm dân sự thì các bên liên quan có quyền thỏa thuận mức độ bồi thường thiệt hại về sức khỏe, tài sản, tính mạng bị xâm hại theo quy định của bộ luật dân sự 2005. Căn cứ để bồi thường thiệt hại là hậu quả, thiệt hại thực tế xẩy ra, mức độ lỗi của các bên. Trường hợp không thỏa thuận được một trong các bên có quyền khởi kiện vụ án dân sự ra Tòa án có thẩm quyền để giải quyết theo quy định của bộ luật TTDS.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #301663   10/12/2013

    thanhh83
    thanhh83

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:08/10/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn luật sư

    Thành

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869