Sửa đổi một số nội dung trong HĐLĐ có cần ký lại Hợp đồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #558421 23/09/2020

    Yenle77

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Sửa đổi một số nội dung trong HĐLĐ có cần ký lại Hợp đồng không?

    Xin chào Luật sư!

    Tôi ký HĐLĐ không xác định thời hạn với Công ty. Nay Công ty có sửa đổi, cập nhật một số nội dung trong HĐLĐ và yêu cầu ký lại HĐLĐ. Vậy trong trường hợp này có bắt buộc phải ký lại HĐLĐ không ah?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    614 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Yenle77 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558649   26/09/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14840)
    Số điểm: 99029
    Cảm ơn: 3423
    Được cảm ơn 5281 lần
    SMod

    không bắt buộc ký lại HĐLĐ, nhưng nếu ký lại thì cũng được.

     
    Báo quản trị |  
  • #558820   28/09/2020

    Theo Điều 35 Bộ luật lao động 2012 quy định về sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động như sau:

    - Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu bên nào có yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất 3 ngày làm việc về những nội dung cần sửa đổi, bổ sung

    - Trong trường hợp hai bên thỏa thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới

    - Trong trường hợp hai bên không thỏa thuận được việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết

    Trường hợp của bạn, nếu bạn không muốn ký hợp đồng lao động mới thì có thể tiến hành ký kết phụ lục hợp đồng lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #559208   29/09/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Theo quy định tại khoản 2 Điều 35 Bộ Luật lao động 2012 thì trong trường hợp hai bên thỏa thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới. Do đó, trường hợp có sửa đổi một số nội dung trong hợp đồng lao động thì hai bên thỏa thuận để ký kết phụ lục hợp đông lao động, không bắt buộc phải ký lại hợp đồng lao động mới. 

     
     
    Báo quản trị |  
  • #559237   29/09/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2912
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Trường hợp sửa đổi nội dung của HĐLĐ thì NSDLĐ và NLĐ có thể lựa chọn phương án ký phụ lục hợp đồng hoặc ký HĐLĐ mới. Việc lựa chọn phương án nào là tùy vào nhu cầu của NLĐ và NSDLĐ.

    Lưu ý: đối với trường hợp ký phụ lục thay đổi thời hạn của HĐLĐ thì không được làm thay đổi loại của HĐLĐ đó.

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #559242   29/09/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (371)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


    Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, các bên có quyền yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động. Trường hợp hai bên thỏa thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới. Không nhất thiết bắt buộc phải ký hợp đồng mới.

     
    Báo quản trị |