Phân cấp bậc thành viên mới từ tháng 6/2014
  • Trang nhất
  • Luật Sư Tư Vấn
  • Cùng Thảo Luận
  • Tìm Luật Sư
  • Thành Viên
  • Trang Của Tôi

Sử dụng con dấu như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #6122 10/12/2008

    Trongkttv

    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sử dụng con dấu như thế nào?

    Xin chào mọi người.

    Mình có một thắc mắc muốn mọi người giúp đỡ:

    1/Việc đóng dấu treo trên các loại giấy tờ được quy định như thế nào? Trường hợp nào thì được đóng dấu treo?
    Văn bản nào quy định việc này?

    2/Trường nào thì không được đóng dấu treo mà bắt buộc phải đóng dấu vào chỗ người ký?

    Xin chân thành cảm ơn.
    Cập nhật bởi VietThuong ngày 20/03/2010 11:21:19 AM
     

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #6123   12/09/2008

    Trinhnv_dn
    Trinhnv_dn
    Top 500
    Chồi

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2008
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1017
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Sử dụng con dấu như thế nào?

    Bạn có thể tham khảo tại Nghị định 110/2004/NĐ-CP ngày 08 tháng 04 năm 2004  về công tác văn thư  nhé.
    Dấu treo không đảm bảo tính pháp lý.

    Ngoại trừ HĐ GTGT theo TT số120/2002/TT-BTC ban hành ngày 30/12/2002 của BTC về việc hướng dẫn sử dụng HĐ GTGT.
     
    Báo quản trị |  
  • #6124   16/09/2008

    VBPhapluat
    VBPhapluat

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đóng dấu treo cũng có tính pháp lý nhưng tuỳ từng trường hợp cụ thể,

    Trường hợp không được đóng dấu treo gồm: công văn, quyết định, thông tư,qui định......... của cơ quan, hợp đồng ký với bên đối tác

     
    Báo quản trị |  
  • #6125   17/09/2008

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2440)
    Số điểm: 16289
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 864 lần
    SMod

    Sử dụng con dấu

    Tôi hỏi bạn muốn biết về quy định sử dụng:

    Dấu tiêu đề, dấu ngày tháng, dấu tiếp nhận công văn, dấu chữ ký hay dấu tròn; nếu là dấu tròn thì có hình quốc huy hay không có hình quốc huy? Bạn có thể tham khảo tại Nghị định số 58/2001/NĐ-CP ngày 24/8/2001 của Chính phủ về Quản lý và sử dụng con dấu và Nghị định 110/2004/NĐ-CP ngày 08 tháng 04 năm 2004  về công tác văn thư  nhé.

    Còn việc đóng dấu treo thông thường được đóng phía trên góc trái của các trang kèm theo văn bản hay quyết định nào đó.

    Yahoo! Messenger: xmen_8711

     
    Báo quản trị |  
  • #6126   16/09/2008

    Trongkttv
    Trongkttv

    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sử dụng con dấu

    Vậy có quy định nào về việc đóng dấu treo không? Trong ND 58/2001/ND-CP ngày 24/8/2001 và Nghị định 110/2004/NĐ-CP ngày 08 tháng 04 năm 2004  không thấy đề cập đến vấn đề này?
     
    Báo quản trị |  
  • #6127   17/09/2008

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 11

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2440)
    Số điểm: 16289
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 864 lần
    SMod

    Đóng dấu

    Có việc quy định về đóng dấu treo nhưng áp dụng cho 1 số lĩnh vực, ngành mà thôi.
    Ví dụ nhé:

     Điều 40. Ký và đóng dấu quyết định xử phạt vi phạm hành chính

    1. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính do người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính và người được uỷ quyền ký trực tiếp, không ký thay mặt (T/M) hoặc ký thay (KT).

    2. Đóng dấu quyết định xử phạt vi phạm hành chính

    a) Người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính và người được uỷ quyền xử phạt vi phạm hành chính được đóng dấu cơ quan của người có thẩm quyền xử phạt đối với hành vi đó. Dấu được đóng lên 1/3 chữ ký về phía bên trái của chữ ký.

    b) Quyết định xử phạt của người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính nhưng không có quyền đóng dấu trực tiếp thì quyết định xử phạt được đóng dấu cơ quan của người ra quyết định xử phạt vào góc trái tại phần trên cùng của quyết định, nơi ghi tên cơ quan xử phạt và số, ký hiệu của quyết định xử phạt.

    (Trích NĐ 159/2007/NĐ-CP ngày 30/10/2007 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý rừng, bảo vệ rừng và quản lý lâm sản)

    Yahoo! Messenger: xmen_8711

     
    Báo quản trị |  
  • #6128   18/09/2008

    Trongkttv
    Trongkttv

    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2008
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đóng dấu treo

    Mình thấy trên một số hóa đơn chỉ có người mua và người bán ký tên, sau đó đóng dấu treo bên góc trái, còn chỗ "thủ trưởng đơn vị" thì không thấy ai ký cả. Như vậy, trong trường hợp này hóa đơn đó có được coi là hợp lệ không? có đầy đủ tính pháp lý không?

    Mong các pác cho ý kiến nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #6129   02/12/2008

    hant
    hant

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ãoin hỏi cách sử dụng dấu treo trong trường hợp nào. Em cảm ơn

    Xin cho hỏi cách sử dụng dấu treo và nó được dùng trong trường hợp nào?
    Em cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #14561   17/12/2008

    bichlientd
    bichlientd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho em mẫu công văn đề nghị đổi con dấu có được k ạ?

    Doanh nghiệp nơi em làm việc, hiện nay con dấu tròn đã bị hư, nhòe. Em có đọc trên mạng thấy phải làm công văn đề nghị đổi con dấu. Xin cho em mẫu công văn đó có được k ạ.

    Em xin chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #14562   14/11/2008

    rongcon83
    rongcon83
    Top 150
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2008
    Tổng số bài viết (260)
    Số điểm: 1332
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Liên hệ cơ quan cấp con dấu

    Bạn liên hệ với cơ quan cấp con dấu để lấy mẫu văn bản này!
     
    Báo quản trị |  
  • #14563   14/11/2008

    bichlientd
    bichlientd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2008
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn

    em  xin cám ơn rất nhiều ạ!!!!!
     
    Báo quản trị |  
  • #14564   16/12/2008

    ngocbichdq
    ngocbichdq

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Xin cho em mẫu công văn đề nghị đổi con dấu.
    Em xin chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #14565   16/12/2008

    Lucy_3112
    Lucy_3112
    Top 150
    Mầm

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2008
    Tổng số bài viết (253)
    Số điểm: 807
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Bạn liên hệ với cơ quan công an để được hướng dẫn về thủ tục đổi con dấu nhé!

    CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

    Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

                                                                         

                          …….…., ngày…….tháng.….. năm 2008


    ĐƠN ĐỀ NGHỊ ĐỔI MẪU DẤU

    Kính gửi : ...


    Công ty ....

    Đại diện : ông ( bà ) .... Chức vụ : .....

    Trụ sở : ....

    Giấy CN ĐKKD số .............. ngày………..

        Kính đề nghị cơ quan công an cấp đổi mẫu dấu cho Công ty………….

        Lý do : Dấu cũ, mực nhòe, không rõ chữ,..

        Xin trân trọng cảm ơn!

                                        Ngày        tháng         năm
                                                Lãnh đạo Công ty
                                                     Ký, đóng dấu

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #103940   20/05/2011

    congtyvang
    congtyvang

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bạn cho hỏi đóng dấu treo như thế nào

    Lời nhắn : Bạn không nên viết chữ IN HOA toàn bài


    Cập nhật bởi ntdieu ngày 20/05/2011 08:43:13 SA để lại lời nhắn
     
    Báo quản trị |  
  • #293260   24/10/2013

    surimeocon
    surimeocon

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Anh/Chị,

    Cho em hỏi về cách đóng dấu tròn trong biên bản họp nội bộ (Vd: BB họp giao ban, họp CĐ, trong biên bản có cần đóng dấu tròn lên chữ ký của người chủ trì là GĐ hoặc Chủ tịch CĐ không?) hay chỉ đóng dấu giáp lai và dấu treo.

    Xin chân thành cảm ơn ah!

     
    Báo quản trị |